ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਸ ਇਸ ਵਾਰ ਇੱਕ ਵੱਖਰੀ ਕਿਸਮ ਦੇ ਮਿਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਪੁਲਾੜ ਦੀ ਆਪਣੀ ਤੀਜੀ ਯਾਤਰਾ ਅੱਜ ਕਰੇਗੀ ਸ਼ੁਰੂ

ਨਿਊਯਾਰਕ,6 ਮਈ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)-ਮਸ਼ਹੂਰ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਪੁਲਾੜ ਦੀ ਆਪਣੀ ਤੀਜੀ ਯਾਤਰਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਲਈ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤਿਆਰ ਹੈ।ਉਹ 6 ਮਈ ਦੀ ਸਵੇਰ ਨੂੰ, ਉਹ ਬੋਇੰਗ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸਟਾਰਲਾਈਨਰ ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ‘ਤੇ ਸਵਾਰ ਹੋ ਕੇ ਫਲੋਰੀਡਾ ਦੇ ਕੇਪ ਕੈਨਾਵੇਰਲ ਸਪੇਸ ਫੋਰਸ ਸਟੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੁਲਾੜ ਸਟੇਸ਼ਨ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਹੋਣਗੇ। ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ ਸੁਨੀਤਾ ਨੇ ਦੋ ਮਿਸ਼ਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 322 ਬਿਤਾਏ ਸਨ। ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਦੀ ਇਹ ਤੀਜੀ ਪੁਲਾੜ ਉਡਾਣ ਹੋਵੇਗੀ।ਅਤੇ ਇਸ ਵਾਰ ਉਹ ਧਰਤੀ ਤੋਂ 400 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਉਚਾਈ ਤੱਕ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਹਨ।ਬੋਇੰਗ ਕੰਪਨੀ ਵੱਲੋਂ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਟੈਸਟ ਫਲਾਈਟ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ ਅਮਰੀਕੀ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਸ ਇਸ ਵਾਰ ਇਸ ਹਫਤੇ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਸ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਜਾਵੇਗੀ । ਅਤੇ ਇਸ ਵਾਰ ਉਹ ਧਰਤੀ ਤੋਂ 400 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਉਚਾਈ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ। ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਬੋਇੰਗ ਕੰਪਨੀ ਇੱਕ ਟੈਸਟ ਫਲਾਈਟ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਹਿੱਸਾ ਲੈਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਕਰੂ ਫਲਾਈਟ ਟੈਸਟ (CFT) ਦਾ ਨਾਂ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਦੇ ਨਾਲ ਨਾਸਾ ਦੇ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਬੁਚ ਵਿਲਮੋਰ ਵੀ ਨਜ਼ਰ ਆਉਣਗੇ। ਇਹ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਦੀ ਤੀਜੀ ਪੁਲਾੜ ਉਡਾਣ ਹੋਵੇਗੀ। ਉਹ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਐਕਸਪੀਡੀਸ਼ਨ 14/15 ਅਤੇ ਐਕਸਪੀਡੀਸ਼ਨ 32/33 ਲਈ ਦੋ ਵਾਰ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ।ਤਾਜ਼ਾ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਬੋਇੰਗ ਕੰਪਨੀ ਦਾ ਸਟਾਰਲਾਈਨਰ ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਫਲੋਰੀਡਾ ਦੇ ਕੇਪ ਕੈਨਾਵੇਰਲ ਸਪੇਸ ਫੋਰਸ ਸਟੇਸ਼ਨ ਤੋਂ 6 ਮਈ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ 8 ਵਜੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੁਲਾੜ ਸਟੇਸ਼ਨ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਲਾਂਚ ਅਲਾਇੰਸ ਦੇ ਐਟਲਸ-5 ਰਾਕੇਟ ਦੁਆਰਾ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਭੇਜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਦੀਆਂ ਜੜ੍ਹਾਂ ਗੁਜਰਾਤ ਵਿੱਚ ਹਨ ਇਸ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਵੀ ਉਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਨ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਦਿਲਚਸਪੀ ਰੱਖਦੇ ਹਨ। ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਨੂੰ 1998 ਵਿੱਚ ਨਾਸਾ ਲਈ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਉਹ ਲਗਾਤਾਰ ਤਰੱਕੀ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਉਸਦਾ ਜਨਮ 1965 ਵਿੱਚ ਯੂਕਲਿਡ, ਓਹੀਓ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦਾ ਨਾਮ ਦੀਪਕ ਪੰਡਯਾ ਅਤੇ ਮਾਤਾ ਦਾ ਨਾਮ ਬੋਨੀ ਪੰਡਯਾ ਹੈ।

ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਨੇ ਯੂਐਸ ਨੇਵਲ ਅਕੈਡਮੀ ਤੋਂ ਭੌਤਿਕ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਮੇਜਰ ਨਾਲ ਗ੍ਰੈਜੂਏਸ਼ਨ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, 1995 ਵਿੱਚ, ਉਸਨੇ ਫਲੋਰੀਡਾ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਤੋਂ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਵਿੱਚ ਮਾਸਟਰ ਦੀ ਡਿਗਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ। 32 ਮਿਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਫਲਾਈਟ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉਹ ਐਕਸਪੀਡੀਸ਼ਨ 33 ਵਿੱਚ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਸਪੇਸ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੇ ਕਮਾਂਡਰ ਰਹਿ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਉਸਨੇ ਦੋ ਮਿਸ਼ਨਾਂ ਦੌਰਾਨ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਕੁੱਲ 322 ਦਿਨ ਬਿਤਾਏ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਉਹ 50 ਘੰਟੇ 40 ਮਿੰਟ ਦੀ ਸਪੇਸ ਵਾਕ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।ਇਸ ਵਾਰ ਉਹ 10 ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣਗੇ ਜਿੱਥੇ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਅਤੇ ਵਿਲਮੋਰ ਸਟਾਰਲਾਈਨਰ ਦੇ ਸਿਸਟਮ ਅਤੇ ਸਮਰੱਥਾ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨਗੇ। ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਫਿਰ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਪੁਲਾੜ ਸਟੇਸ਼ਨ ਲਈ ਚਾਲਕ ਦਲ ਦੀਆਂ ਉਡਾਣਾਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੇਗਾ। ਫਿਲਹਾਲ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਫਲੋਰੀਡਾ ਸਪੇਸਪੋਰਟ ‘ਤੇ ਇਕੱਲਿਆਂ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਹ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਫ਼ਤੇ ਤੱਕ ਆਰਬਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ ਵਿੱਚ ਰੁਕਣਗੇ ਅਤੇ ਫਿਰ ਪੈਰਾਸ਼ੂਟ ਅਤੇ ਏਅਰਬੈਗ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਪੱਛਮੀ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਉਤਰਣਗੇ।