ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਕੈਦ ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਕਿ ਹੁਣ ਆ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜੇਲ ਤੋ ਬਾਹਰ ?

ਨਿਊਯਾਰਕ, 29 ਅਪ੍ਰੈਲ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)- ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਵਿੱਚ 2 ਜਨਵਰੀ 2023 ਚ’ ਵਾਪਰੇ ਟੇਸਲਾ ਕਾਰ ਹਾਦਸੇ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਚ’ ਕਾਫੀ ਚਰਚਾ ਛੇੜ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।ਅਤੇ ਟੇਸਲਾ ਕਾਰ ਨੂੰ ਗੁਜਰਾਤੀ ਮੂਲ ਦਾ ਡਾਕਟਰ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਚਲਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਅਤੇ ਕਾਰ ਵਿੱਚ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਦੋ ਬੱਚੇ ਵੀ ਸਵਾਰ ਸਨ। ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਟੇਸਲਾ 250 ਫੁੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ਤੋਂ ਪਹਾੜ ਤੋਂ ਖਿਸਕ ਗਈ ਅਤੇ ਦੁਰਘਟਨਾਗ੍ਰਸਤ ਹੋ ਗਈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ, ਅਤੇ ਉਸ ਦੀ ਪਤਨੀ ਅਤੇ 7 ਸਾਲ ਦੀ ਧੀ ਗੰਭੀਰ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਪਰ ਖੁਸ਼ਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ, ਉਸਦਾ ਪੂਰਾ ਪਰਿਵਾਰ ਇਸ ਹਾਦਸੇ ਵਿੱਚ ਚਮਤਕਾਰੀ ਢੰਗ ਦੇ ਨਾਲ ਬਚ ਗਿਆ ਸੀ।

ਹਾਲਾਂਕਿ , ਇਸ ਕਾਂਡ ਵਿੱਚ ਮੋੜ ਉਦੋਂ ਆਇਆ ਜਦੋਂ ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਪਤਨੀ ਨੇ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਪਤਨੀ ਨੇਹਾ ਪਟੇਲ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਧਰਮੇਸ਼ ਨੇ ਇਹ ਹਾਦਸਾ ਜਾਣ ਬੁੱਝ ਕੇ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਤਬਾਹ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ। ਨੇਹਾ ਪਟੇਲ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਦਾਅਵਿਆਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਇਹ ਹਾਦਸਾ ਵੀ ਸ਼ੱਕੀ ਪਾਇਆ ਅਤੇ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਨੂੰ ਹਸਪਤਾਲ ਤੋਂ ਛੁੱਟੀ ਮਿਲਦੇ ਸਾਰ ਹੀ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕਰਕੇ ਜੇਲ੍ਹ ਭੇਜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਮਾਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ। ਡਾ: ਧਰਮੇਸ਼ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਦੀ ਸੈਨ ਮਾਟੋ ਕਾਊਂਟੀ ਦੀ ਜੇਲ ‘ਚ ਬੰਦ ਹੈ। ਅਤੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਦੋਸ਼ ਗੰਭੀਰ ਹਨ। ਪਰ ਜਦੋਂ ਕੇਸ ਦੀ ਸੁਣਵਾਈ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਹਾਦਸਾ ਵਾਪਰਿਆ ਤਾਂ ਉਹ ਕਾਫੀ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਸੀ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ’ਤੇ ਤੰਦਰੁਸਤ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਉਸ ਨੇ ਇਹ ਗਲਤੀ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਇਹ ਗੱਲ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਸਾਬਤ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਡਾ: ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਜੇਲ੍ਹ ਤੋਂ ਰਿਹਾਅ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਦੇ ਇਲਾਜ ਲਈ ਯੋਗ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਜੇ ਨਹੀਂ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਕੈਦ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਵੀ ਕਰਨਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦਾ ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਸੱਚ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ, ਇਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਲਈ ਹੁਣ ਅਦਾਲਤ ‘ਚ ਸੁਣਵਾਈ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੀ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਪਹਿਲੀ ਸੁਣਵਾਈ ‘ਚ ਡਾ. ਮਾਰਕ ਪੈਟਰਸਨ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਗਵਾਹੀ ਦਿੱਤੀ। ਉਸ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ 02 ਜਨਵਰੀ 2023 ਨੂੰ ਹੋਏ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਈ ਵਾਰ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੋਸ਼ੀ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਵੀ ਡੂੰਘਾਈ ਨਾਲ ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਡਾ. ਪੈਟਰਸਨ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਮੇਜਰ ਡਿਪਰੈਸ਼ਨ ਡਿਸਆਰਡਰ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਸੀ, ਮਤਲਬ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕ ਸਥਿੱਤੀ ਸਥਿਰ ਨਹੀਂ ਸੀ ਅਤੇ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਈ ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਉਸ ਨੂੰ ਲਗਾਤਾਰ ਭੁਲੇਖਾ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ ਕਿ ਕੋਈ ਉਸ ਦਾ ਪਿੱਛਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਡਾਕਟਰ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ, ਪੇਸ਼ੇ ਤੋਂ ਇੱਕ ਰੇਡੀਓਲੋਜਿਸਟ ਹੈ। ਅਤੇ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਦੇ ਪਾਸਡੇਨਾ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨਾਲ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ, ਪਰ ਜਨਵਰੀ 2023 ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸਦੀ ਪੂਰੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬਦਲ ਗਈ।

ਬਿਮਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰ ਰਹੇ ਡਾ. ਕਿਸੇ ਲਈ ਵੀ ਇਹ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਨਾ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਸੀ ਕਿ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਖੁਦ ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬਿਮਾਰ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੈਦ ਦੌਰਾਨ ਉਸ ਨਾਲ ਕਈ ਮੁਲਾਕਾਤਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮਨੋਵਿਗਿਆਨੀ ਡਾ. ਮਾਰਕ ਪੈਟਰਸਨ ਇਸ ਨਤੀਜੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੇ ਕਿ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕ ਸਥਿਤੀ ਉਸ ਨੇ ਜੋ ਕੀਤਾ, ਉਸ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਸੀ। ਡਾ. ਪੈਟਰਸਨ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਨੂੰ ਹਮੇਸ਼ਾ ਡਰ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ ਕਿ ਉਸ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨਾਲ ਕੁਝ ਨਾ ਹੋ ਜਾਵੇ, ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਸੀ ਪਰ ਡਰ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਹੱਦ ਤੱਕ ਹਾਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ ਕਿ 2 ਜਨਵਰੀ 2023 ਨੂੰ ਉਸ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨਾਲ ਕੁਝ ਨਾ ਹੋ ਜਾਵੇ ਉਸ ਨੇ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕਿਆ।ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ‘ਤੇ ਹੱਤਿਆ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਦੇ ਤਿੰਨ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ, ਪਰ ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਦੋਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਨੂੰ ਜੇਲ ਦੀ ਬਜਾਏ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ ਜੇਕਰ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਇਹ ਸਾਬਤ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਸ ਨੇ ਜੋ ਕੀਤਾ ਉਸ ਸਮੇਂ ਉਹ ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਠੀਕ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਸਭ ਇਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜੱਜ ਕੀ ਫੈਸਲਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਡਾ: ਪਟੇਲ ਦੇ ਕੇਸ ਦੀ ਸੁਣਵਾਈ ਇਸ ਵੇਲੇ ਸੁਜ਼ਨ ਜੈਕੂਬੋਵਸਕੀ ਨਾਮਕ ਜੱਜ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਜੋ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣਗੇ ਕਿ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਨੂੰ ਕੋਈ ਰਾਹਤ ਦੇਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਕੀ ਉਸ ਦੀ ਕਾਰ ਦੁਰਘਟਨਾ ਲਈ ਸੱਚਮੁੱਚ ਉਸ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕ ਸਥਿਤੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਸੀ ਅਤੇ ਜੇ ਉਸ ਨੂੰ ਜੇਲ੍ਹ ਤੋਂ ਰਿਹਾਅ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਤਾਂ ਕੀ ਕੋਈ ਹੈ ਜਨਤਾ ਨੂੰ ਖ਼ਤਰਾ ਹੈ ਜਾਂ ਨਹੀਂ ਅਤੇ ਕੀ ਉਸ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਇਲਾਜ ਨਾਲ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿਚ ਸੁਧਾਰ ਹੋਵੇਗਾ ਜਾਂ ਨਹੀਂ।

24 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਅਦਾਲਤ ਚ; ਡਾ. ਪੈਟਰਸਨ ਨੇ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਗਵਾਹੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਦੇ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਡਾਇਵਰਸ਼ਨ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਲਈ ਯੋਗ ਹੈ। ਇਸ ਡਾਕਟਰ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦਵਾਈਆਂ ਅਤੇ ਥੈਰੇਪੀ ਨਾਲ ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਉਸ ਦੇ ਹਿੰਸਕ ਬਣਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਜਨਵਰੀ 2023 ਵਿੱਚ ਵਾਪਰੇ ਹਾਦਸੇ ਲਈ ਬਹੁਤ ਦੁਖੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਦੋਸ਼ੀ ਵੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਬੀਤੇਂ ਦਿਨ 24 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਜਦੋਂ ਇਸ ਕੇਸ ਦੀ ਬਹਿਸ ਚੱਲ ਰਹੀ ਸੀ ਤਾਂ ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਜੇਲ੍ਹ ਵੱਲੋਂ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਏ ਲਾਲ ਰੰਗ ਦਾ ਜੰਪਸੂਟ ਪਹਿਨ ਕੇ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਪੇਸ਼ ਹੋਇਆ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਵਕੀਲ ਦੇ ਕੋਲ ਚੁੱਪਚਾਪ ਬੈਠਾ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ। ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਕਾਇਤਕਰਤਾ ਡਾ. ਧਰਮੇਸ਼ ਪਟੇਲ ਦੀ ਪਤਨੀ ਨੇਹਾ ਪਟੇਲ ਵੀ ਸੀ। ਜਿਸ ਦੇ ਵਕੀਲ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਨੇਹਾ ਪਟੇਲ ਅਦਾਲਤ ਦੀ ਸੁਣਵਾਈ ਨੂੰ ਆਨਲਾਈਨ ਦੇਖੇਗੀ ਅਤੇ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਸੁਣਵਾਈ ‘ਚ ਅਦਾਲਤ ਸਾਹਮਣੇ ਆਪਣਾ ਪੱਖ ਵੀ ਪੇਸ਼ ਕਰੇਗੀ।