ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਹੋਰ ਗਾਜ, ਇਲੀਨੌਈਸ ‘ਚ ਚੋਣ ਲੜਨ ‘ਤੇ ਲੱਗੀ ਪਾਬੰਦੀ !

ਨਿਊਯਾਰਕ,02 ਮਾਰਚ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)-ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਕਿ ਉਹ 2024 ਦੀਆਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣਾਂ ਨਹੀਂ ਲੜ ਸਕਣਗੇ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕੀ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਝਟਕਾ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਇਲੀਨੋਇਸ ਰਾਜ ਦੀ ਇੱਕ ਸਥਾਨਕ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ 6 ਜਨਵਰੀ, 2021 ਦੇ ਯੂਐਸ ਕੈਪੀਟਲ ਦੰਗਿਆਂ ਵਿੱਚ ਉਹਨਾਂ ਦੀ  ਕਥਿੱਤ ਭੂਮਿਕਾ ਲਈ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਵੋਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਹਾਜ਼ਰ ਹੋਣ ਤੋਂ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। , ਇਲੀਨੋਇਸ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ  ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ‘ਤੇ ਅਜਿਹੀ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਉਣ ਵਾਲਾ ਇਹ ਅਮਰੀਕਾ ਦਾ ਤੀਜਾ ਰਾਜ ਹੈ।ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੋਲੋਰਾਡੋ ਅਤੇ ਮੇਨ ਸੂਬੇ ਨੇ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਰਾਜ ਦੇ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਬੈਲਟ ਤੋਂ ਅਯੋਗ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਇਲੀਨੋਇਸ ਵਿੱਚ 19 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਚੋਣਾਂ ਹੋਣਗੀਆਂ।ਇਲੀਨੋਇਸ ਕੁੱਕ ਕਾਉਂਟੀ ਸਰਕਟ ਦੇ ਜੱਜ ਟਰੇਸੀ ਪੋਰਟਰ ਨੇ ਵੋਟਰਾਂ ਦਾ ਪੱਖ ਲਿਆ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਅਯੋਗ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ। ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕਰਨ ਲਈ  ਦਾ ਸਮਾਂ ਵੀ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜੱਜ ਨੇ ਆਪਣਾ ਫੈਸਲਾ 14ਵੀਂ ਸੋਧ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ‘ਤੇ ਆਧਾਰਿਤ ਕੀਤਾ। 14ਵੀਂ ਸੋਧ ਦਾ ਸੈਕਸ਼ਨ 3 ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਬਗਾਵਤ ਜਾਂ ਬਗਾਵਤ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਅਤੇ ਬਚਾਅ ਕਰਨ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਜਨਤਕ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਰਹਿਣ ਤੋਂ ਰੋਕਦੇ ਹਨ।ਜੱਜ  ਪੋਰਟਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੇ ਫੈਸਲੇ ਨੂੰ ਰੋਕ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਇਲੀਨੋਇਸ ਅਪੀਲੀ ਅਦਾਲਤਾਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਅਪੀਲ ਅਤੇ ਯੂਐਸ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਸੰਭਾਵਿਤ ਫੈਸਲੇ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਟਰੰਪ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਬਹਿਸ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਕੀਲਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ‘ਫਰੀ ਸਪੀਚ ਫਾਰ ਪੀਪਲ’ ਨੇ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਨੂੰ ‘ਇਤਿਹਾਸਕ ਜਿੱਤ’ ਦੱਸਿਆ ਹੈ।ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ 19 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਕੋਲੋਰਾਡੋ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੀ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਬੈਲਟ ਤੋਂ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਕੋਲੋਰਾਡੋ ਦੀ ਅਦਾਲਤ ਨੇ 19 ਦਸੰਬਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਫੈਸਲੇ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ 6 ਜਨਵਰੀ, 2021 ਨੂੰ ਯੂਐਸ ਕੈਪੀਟਲ ਹਿੱਲ  ‘ਤੇ ਹੋਏ ਹਮਲੇ ਨੂੰ ਉਕਸਾਉਂਦਿਆਂ ਮੁੜ ਚੋਣ ਲੜਨ ਦਾ ਆਪਣਾ ਅਧਿਕਾਰ ਗੁਆ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।ਕੋਲੋਰਾਡੋ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੇਨ ਸੂਬੇ ਨੇ ਵੀ ਦਸੰਬਰ ਦੇ ਆਖਰੀ ਹਫਤੇ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਫੈਸਲਾ ਸੁਣਾਇਆ ਸੀ। ਮੇਨ ਸੈਕ੍ਰਟਰੀ  ਆਫ਼ ਸਟੇਟ ਸ਼ੇਨਾ ਬੇਲੋਜ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟਰੰਪ ਨੇ 2020 ਦੀਆਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਧੋਖਾਧੜੀ ਬਾਰੇ ਝੂਠੇ ਦਾਅਵਿਆਂ ਨੂੰ ਫੈਲਾ ਕੇ ਸਮਰਥਕਾਂ ਨੂੰ ਬਗਾਵਤ ਲਈ ਉਕਸਾਇਆ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਵੋਟ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਲਈ ਯੂਐਸ ਕੈਪੀਟਲ ‘ਤੇ ਮਾਰਚ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ। ਹੁਣ ਟਰੰਪ ਦਾ ਕੀ ਹੋਵੇਗ ? ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ 2024 ਲਈ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦਾ ਨਾਮ ਸਭ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਹੈ। ਇਲੀਨੋਇਸ ਅਦਾਲਤ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਹੁਣ ਟਰੰਪ ਤੇ ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ?ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ 2024 ਲਈ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦਾ ਨਾਮ ਸਭ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਹੈ।

ਹੁਣ ਟਰੰਪ ਦੇ ਵਕੀਲ ਇਲੀਨੋਇਸ ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਖਿਲਾਫ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਪਹੁੰਚ ਗਏ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਅਮਰੀਕੀ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੂਬਿਆਂ ਦੀ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੀ ਦੌੜ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਰਾਜ ਦੀ ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ‘ਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਟਰੰਪ ਚੋਣ ਲੜਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋ ਜਾਣਗੇ।