ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣਾਂ – ਟਰੰਪ ਅਤੇ ਬਿਡੇਨ ਵਿਚਾਲੇ ਚੋਣ ਜੰਗ ਹੋਵੇਗੀ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ , 8 ਮਾਰਚ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)- ਬੀਤੇਂ ਦਿਨ ਸੁਪਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਵਰਮਾਂਟ ਵਿੱਚ ਜਿੱਤ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਗਿਆਰਾਂ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ, ਵਿਵੇਕ ਰਾਮਾਸਵਾਮੀ, ਰੌਨ ਦਾਸੈਂਟਿਸ ਅਤੇ ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਨੇ ਵੀ ਆਪਣੀ ਉਮੀਦਵਾਰੀ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਇਹ ਤੈਅ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਉਮੀਦਵਾਰ ਵਿਚਾਲੇ ਚੋਣ ਲੜਾਈ ਖੇਡੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਨਵੰਬਰ ਵਿੱਚ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦੇ ਖਿਲਾਫ। ਪੰਦਰਾਂ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਸੁਪਰ ਟਿਊਜ਼ਡੇ ਪੋਲ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਵਿੱਚ ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ ਨੂੰ ਸਿਰਫ਼ 86 ਅਤੇ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੂੰ 995 ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਮਿਲਿਆ ਹੈ। “ਮੈਂ ਇਸ ਮਹਾਨ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਮਿਲੇ ਸਮਰਥਨ ਲਈ ਸ਼ੁਕਰਗੁਜ਼ਾਰ ਹਾਂ, ਹੇਲੀ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਸਵੇਰੇ ਚਾਰਲਸਟਨ, ਦੱਖਣੀ ਕੈਰੋਲੀਨਾ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ, ਜਦੋਂ ਉਸ ਨੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਵਜੋਂ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ।

ਪਰ ਹੁਣ ਮੇਰਾ ਚੋਣ ਪ੍ਰਚਾਰ ਬੰਦ ਕਰਨ ਦਾ ਸਮਾਂ ਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੈਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਮਰੀਕੀਆਂ ਦੀ ਆਪਣੀ ਆਵਾਜ਼ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੈਂ ਇਹ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮੈਨੂੰ ਕੋਈ ਪਛਤਾਵਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੀ ਦੌੜ ਤੋਂ ਹਟਣ ਵਾਲੀ ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਨੇ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੈਂ ਹੁਣ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੀ ਉਮੀਦਵਾਰ ਨਹੀਂ ਹਾਂ, ਪਰ ਮੈਂ ਜਿਸ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਕਰਦਾ ਹਾਂ, ਉਸ ਲਈ ਮੈਂ ਆਪਣੀ ਆਵਾਜ਼ ਉਠਾਉਂਦੀ ਰਹਾਂਗੀ।ਸਾਡੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਜਿੱਤਣਾ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦਾ ਕੰਮ ਹੈ। ਉਸ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਮੈਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇਹ ਵੋਟਾਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਗੇ, ਰਾਜਨੀਤੀ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡੀ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਲਿਆਉਣ ਬਾਰੇ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਧੱਕਣ ਦੀ ਨਹੀਂ। ਸਾਡੀ ਰੂੜੀਵਾਦੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਲਈ ਹੋਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। 77 ਸਾਲਾ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਮਰਥਕਾਂ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਪਕੜ ਬਣਾਈ ਰੱਖੀ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਇਹ ਤੈਅ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਨਵੰਬਰ ‘ਚ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਖਿਲਾਫ ਚੋਣ ਲੜਨਗੇ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਅਜੇ ਵੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਬਣਨ ਲਈ ਕੁੱਲ 1,215 ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਇਹ ਉਮੀਦਵਾਰ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਵਿੱਚ ਜੇਤੂ ਰਹੇ ਹਨ। ਫਿਲਹਾਲ ਟਰੰਪ ਨੂੰ 995 ਅਤੇ ਹੇਲੀ ਨੂੰ 89 ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਹਾਸਲ ਹੈ। ਹੇਲੀ ਦੇ ਨਜ਼ਦੀਕੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਵੱਖੋ-ਵੱਖਰੇ ਵਿਚਾਰ ਹਨ।

ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਜੇਕਰ ਉਹ ਟਰੰਪ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸਨੂੰ ਟੀਮ ਦਾ ਖਿਡਾਰੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਟਰੰਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗਿਨੀ ਵਿੱਚ ਹੇਲੀ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਬੇਚੈਨ ਹੋ ਗਈ ਸੀ। ਟਰੰਪ ਦੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਸੁਪਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਲੋੜੀਂਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਡੈਲੀਗੇਟ ਨਹੀਂ ਮਿਲਣਗੇ, ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਮੰਗਲਵਾਰ ਯਾਨੀ 12 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਟਰੰਪ ਨੂੰ 1,215 ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਮਿਲੇਗਾ।ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਦੀ ਬੁਲਾਰਾ ਓਲੀਵੀਆ ਹੈਲੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੇਲੀ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, ਡੀਸੀ ਅਤੇ ਵਰਮੋਂਟ ਵਿੱਚ ਦੋ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਪਹਿਲੀ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਮਹਿਲਾ ਬਣ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਦਾਅਵਾ ਕਰਨਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਇੱਕ ਹਾਂ ਏਕਤਾ ਨਹੀਂ ਬਣਾਉਂਦੀ। ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਵਿੱਚ ਵੋਟਰਾਂ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਟਰੰਪ ਬਾਰੇ ਚਿੰਤਤ ਹਨ। ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋਣ ਲਈ ਅਜਿਹੀ ਏਕਤਾ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀਆਂ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਕੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪਾਰਟੀ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਾਪਤੀਆਂ ਦੀ ਤਾਰੀਫ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਜੇਕਰ ਟਰੰਪ ਦੂਜੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ਲਈ ਵਾਪਸ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਅਰਾਜਕਤਾ, ਵੰਡ ਅਤੇ ਹਨੇਰਾ ਯੁੱਗ ਵਾਪਸ ਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਜਿਸਨੂੰ ਅਸੀਂ ਅਮਰੀਕਾ ਮੰਨਦੇ ਹਾਂ ਉਸ ਦੀ ਹੋਂਦ ਨੂੰ ਖਤਰੇ ਵਿੱਚ ਪਾਉਣ ਤੋਂ ਚਾਰ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਮੈਂ ਅਹੁਦੇ ਲਈ ਦੌੜਿਆ ਸੀ। ਹੁਣ, ਜੇਕਰ ਟਰੰਪ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਵਾਪਸ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਮੇਰੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸਾਰੀ ਤਰੱਕੀ ਖਤਰੇ ਵਿੱਚ ਪੈ ਜਾਵੇਗੀ। ਟਰੰਪ ਬਦਲਾ ਲੈਣ ਅਤੇ ਬਦਲੇ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਨਾਲ ਚਲਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਅਮਰੀਕੀ ਲੋਕ ਨਹੀਂ। ਬਿਡੇਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਜੇਸਨ ਪਾਮਰ ਨਾਂ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਨੇ ਅਮਰੀਕਨ ਸਮੋਆ ‘ਚ ਜਿੱਤ ਦਰਜ ਕਰਕੇ ਹੈਰਾਨੀ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਇਜ਼ਰਾਈਲ-ਗਾਜ਼ਾ ਯੁੱਧ ਵਿਚ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਭੂਮਿਕਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਿਡੇਨ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਬੇਮਿਸਾਲ ਡੈਮੋਕਰੇਟ ਵੋਟਰਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਨੇ ਪਿਛਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਟਰੰਪ ਦੇ ਸਮਰਥਕ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਦੌਰਾਨ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ ਰਾਜਦੂਤ ਵਜੋਂ ਅਹਿਮ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਸੀ। ਸ਼ੁਰੂਆਤ ‘ਚ ਨਿੱਕੀ ਨੇ ਟਰੰਪ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਚੋਣ ਲੜਨ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਪਰ ਬਾਅਦ ‘ਚ ਆਪਣੀ ਸੁਰ ਬਦਲ ਕੇ ਟਰੰਪ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਚੋਣ ਲੜਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ।ਹੇਲੀ ਨੇ ਕਦੇ ਵੀ ਟਰੰਪ ਦੇ ਅੰਦੋਲਨਕਾਰੀਆਂ ਅਤੇ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਪੜ੍ਹੇ ਲਿਖੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਵੋਟਰਾਂ ‘ਤੇ ਭਰੋਸਾ ਕੀਤਾ। ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲਤਨ ਦੇਰੀ ਨਾਲ ਮੁਹਿੰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਉਸਨੇ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਦੂਜੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਟੱਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਉਸਨੇ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਡੀਸੀ ਅਤੇ ਵਰਮੋਂਟ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਹਰਾਇਆ।ਪਰ ਦੱਖਣੀ ਕੈਰੋਲੀਨਾ ਅਤੇ ਵਰਜੀਨੀਆ ਵਿਚ ਉਸ ਨੂੰ ਉਮੀਦ ਮੁਤਾਬਕ ਰਿਪਬਲਿਕਨਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ। ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ ਨੇ ਟਰੰਪ ਦੇ ਮੇਕ ਅਮਰੀਕਾ ਗ੍ਰੇਟ ਅਗੇਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਮੇਕ ਅਮਰੀਕਾ ਨਾਰਮਲ ਦਾ ਨਾਅਰਾ ਲਗਾਇਆ। ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਨੇ ਦੋ ਰਾਜ ਜਿੱਤੇ ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ ਨੇ ਟਰੰਪ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਲਗਾਤਾਰ ਚੋਣ ਲੜ ਕੇ ਹੈਰਾਨੀ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ, ਜੋ ਰਿਪਬਲਿਕਨਾਂ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੈ। ਪਰ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, ਡੀ.ਸੀ. ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਅਤੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਵਰਮੌਂਟ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਜਿੱਤ ਕੇ, ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਦੋ ਸਟੇਟ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਉਮੀਦਵਾਰ ਬਣ ਗਈ। ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਟੱਕਰ ਦੇਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹਾਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਲੜਨ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਨਹੀਂ ਛੱਡਿਆ। ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ ਦੇ ਕਰੀਬੀ ਸੂਤਰਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਟਰੰਪ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਹੇਲੀ ਉਸ ਨੂੰ ਨਰਮ ਰਿਪਬਲਿਕਨਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਜਿੱਤਣ ਲਈ ਹੋਰ ਮਿਹਨਤ ਕਰਨ ਦਾ ਸੁਨੇਹਾ ਦੇਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੇਲੀ ਅਗਲੇ ਕਾਰਜਕਾਲ ‘ਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਲਈ ਚੋਣ ਲੜਨ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰੇਗੀ।