1948 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਦੀ ਫਲਾਈਟ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ‘ਚ ਕੀਤੀ ਲੈਂਡ

ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬੈਂਜਾਮਿਨ ਨੇਤਨਯਾਹੂ ਨੇ ਸਾਊਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਬੀਤੇ ਸੋਮਵਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਦੀ ਇਕ ਫਲਾਈਟ ਨੂੰ ਜੇਦਾਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਲੈਂਡਿੰਗ ਲਈ ਸਾਊਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ 128 ਇਜ਼ਰਾਈਲੀ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੇ ਇਸ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਇੱਕ ਹੋਟਲ ਵਿੱਚ ਰਾਤ ਕੱਟੀ।

ਦੱਸ ਦਈਏ ਇਜ਼ਰਾਈਲ 1948 ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵੱਖਰਾ ਦੇਸ਼ ਬਣ ਗਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਹੈ ਕਿ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਦੀ ਫਲਾਈਟ ਜਨਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ‘ਚ ਉਤਰੀ। ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਕੋਈ ਕੂਟਨੀਤਕ ਸਬੰਧ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਕੁਝ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੇ ਮੰਨਿਆ ਕਿ ਉਹ ਸਾਊਦੀ ਵਿਚ ਉਤਰਦੇ ਸਮੇਂ ਡਰ ਗਏ ਸਨ।

ਏਅਰ ਸੇਸ਼ੇਲਸ ਦੇ ਇੱਕ ਜਹਾਜ਼ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ ਨੂੰ ਸੇਸ਼ੇਲਸ ਤੋਂ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨਿਕ ਰਾਜਧਾਨੀ (ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਕੀ ਰਾਜਧਾਨੀ) ਤੇਲ ਅਵੀਵ ਲਈ ਉਡਾਣ ਭਰੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਜਹਾਜ਼ ਦੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰੀਕਲ ਸਿਸਟਮ ‘ਚ ਖਰਾਬੀ ਆ ਗਈ। ਇਸ ਕਰਕੇ ਇੰਜਣ ਫੇਲ ਹੋਣ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵੀ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਪਾਇਲਟ ਨੇ ਤੁਰੰਤ ਮਦਦ ਮੰਗੀ। ਸਭ ਤੋਂ ਨੇੜੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦਾ ਜੇਦਾਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡਾ ਸੀ, ਪਰ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਅਤੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਵਿਚਕਾਰ ਕੋਈ ਕੂਟਨੀਤਕ ਸਬੰਧ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਉੱਥੇ ਉਤਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਮਿਲਣੀ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਫਲਾਈਟ ਵਿੱਚ 128 ਇਜ਼ਰਾਈਲੀ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੀ ਜਾਨ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕੁਝ ਬੈਕਡੋਰ ਡਿਪਲੋਮੈਟਿਕ ਯਤਨ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫਲਾਈਟ ਨੂੰ ਜੇਦਾਹ ‘ਚ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਲੈਂਡਿੰਗ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲ ਗਈ।

ਜਦੋਂ ਇਹ ਫਲਾਈਟ ਜੇਦਾਹ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਉਤਰੀ ਤਾਂ ਇਸ ਵਿਚ ਮੌਜੂਦ ਸਾਰੇ 128 ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਦੀ ਇਮਾਰਤ ਵਿਚ ਲਿਆਂਦਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਇੱਥੇ ਰਹੇ। ਜਦੋਂ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਕਿ ਫਲਾਈਟ ਤੇਲ ਅਵੀਵ ਲਈ ਉਡਾਣ ਨਹੀਂ ਭਰ ਸਕੇਗੀ, ਤਾਂ ਸਾਰੇ ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਬੱਸ ਰਾਹੀਂ ਨੇੜਲੇ ਹੋਟਲ ਵਿੱਚ ਲਿਜਾਇਆ ਗਿਆ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਇੱਥੇ ਰਾਤ ਕੱਟੀ।

ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੰਗਲਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ ਨੂੰ ਸੇਸ਼ੇਲਸ ਤੋਂ ਇਕ ਜਹਾਜ਼ ਜੇਦਾਹ ਪਹੁੰਚਿਆ। ਸਾਰੇ ਯਾਤਰੀ ਇਸ ਵਿੱਚ ਬੈਠ ਗਏ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਫਲਾਈਟ ਨੇ ਤੇਲ ਅਵੀਵ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਕੁਝ ਯਾਤਰੀ ਏਅਰਪੋਰਟ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕਰਦੇ ਵੀ ਨਜ਼ਰ ਆਏ।

ਇਜ਼ਰਾਇਲੀ ਯਾਤਰੀ ਬੱਸ ਨੂੰ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਤੋਂ ਹੋਟਲ ਅਤੇ ਹੋਟਲ ਤੋਂ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ਤੱਕ ਦੇ ਰਸਤੇ ‘ਤੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਬਲਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਬੈਂਜਾਮਿਨ ਨੇਤਨਯਾਹੂ ਨੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ- ਸਾਊਦੀ ਅਰਬ ਨੇ ਸਾਡੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਲਈ ਜੋ ਜਜ਼ਬਾ ਦਿਖਾਇਆ ਹੈ, ਉਸ ਲਈ ਧੰਨਵਾਦ। ਨੇਤਨਯਾਹੂ ਦੀ ਇਹ ਪੋਸਟ ਹਿਬਰੂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਅਰਬੀ ਅਤੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਪੋਸਟ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ।