ਜ਼ਬਰਦਸਤ ਭੂਚਾਲ ਨਾਲ ਹਿੱਲਿਆ ਮੋਰੋਕੋ, ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਤਬਾਹੀ, ਹੁਣ ਤੱਕ 296 ਮੌਤਾਂ

ਮੋਰੱਕੋ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਆਏ 6.8 ਤੀਬਰਤਾ ਵਾਲੇ ਭੂਚਾਲ ਕਾਰਨ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 296 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਏਐਫਪੀ ਨੇ ਸਥਾਨਕ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਨਾਲ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਭੂਚਾਲ ਰਾਤ 11:11 ਵਜੇ (2211 GMT) ‘ਤੇ ਆਇਆ।

ਇਸਦਾ ਕੇਂਦਰ ਮਾਰਾਕੇਸ਼ ਤੋਂ 71 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮ ਵਿੱਚ 18.5 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਡੂੰਘਾਈ ਵਿੱਚ ਸੀ। ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਝਟਕੇ ਮੋਰੱਕੋ ਦੇ ਤੱਟੀ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਰਬਾਤ, ਕੈਸਾਬਲਾਂਕਾ ਅਤੇ ਐਸਾਓਇਰਾ ਵਿੱਚ ਵੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਪੋਸਟ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਵੀਡੀਓਜ਼ ‘ਚ ਢਹਿ-ਢੇਰੀ ਹੋ ਚੁੱਕੀਆਂ ਇਮਾਰਤਾਂ, ਤੰਗ ਗਲੀਆਂ ‘ਚ ਖਿੱਲਰੇ ਮਲਬੇ ਦੇ ਢੇਰ, ਚਾਰੇ ਪਾਸੇ ਤਬਾਹੀ ਦਾ ਨਜ਼ਾਰਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਮਾਰਾਕੇਸ਼ ਤੋਂ 200 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪੱਛਮ ਵਿਚ ਏਸਾਉਇਰਾ ਦੇ ਇਕ ਨਿਵਾਸੀ ਨੇ ਟੈਲੀਫੋਨ ਰਾਹੀਂ ਏਐਫਪੀ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ, “ਅਸੀਂ ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਸਮੇਂ ਚੀਕਾਂ ਸੁਣੀਆਂ।” ਭੂਚਾਲ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਬਾਰੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਯੂਐਸਜੀਐਸ ਦੇ ਪੇਜਰ ਸਿਸਟਮ ਨੇ ਆਰਥਿਕ ਨੁਕਸਾਨ ਲਈ ਸੰਤਰੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ। ਨੇ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਝਟਕਿਆਂ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਮੌਤਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਯੈਲੋ ਅਲਰਟ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜੋ ਇਹ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਜਾਨੀ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ।

ਅਫ਼ਰੀਕੀ ਅਤੇ ਯੂਰੇਸ਼ੀਅਨ ਪਲੇਟਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਇਸਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਮੋਰੋਕੋ ਦਾ ਉੱਤਰੀ ਖੇਤਰ ਅਕਸਰ ਭੂਚਾਲਾਂ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਹੈ। 2004 ਵਿੱਚ, ਅਲ ਹੋਸੀਮਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਭੂਚਾਲ ਵਿੱਚ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 628 ਲੋਕ ਮਾਰੇ ਗਏ ਅਤੇ 926 ਜ਼ਖਮੀ ਹੋਏ।