ਸਰਵੇਖਣ ‘ਚ ਖੁਲਾਸਾ, ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ‘ਚ 17 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੇ ਸ਼ਿਕਾਰ

ਸਾਲ 2021-22 ਵਿੱਚ 17 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਲੋਕ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦੇ ਸ਼ਿਕਾਰ ਬਣੇ। ਇੱਕ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ। ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਅਨ ਬਿਊਰੋ ਆਫ਼ ਸਟੈਟਿਸਟਿਕਸ (ਏਬੀਐਸ) ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ 2021-22 ਦੇ ਨਿੱਜੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸਰਵੇਖਣ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੇ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇਹ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਕਿ ਮਾਰਚ 2021 ਤੋਂ ਮਈ 2022 ਤੱਕ ਸਰਵੇਖਣ ਦੀ ਮਿਆਦ ਵਿੱਚ ਅੰਦਾਜ਼ਨ 1.7 ਮਿਲੀਅਨ (17 ਲੱਖ) ਲੋਕਾਂ -ਆਬਾਦੀ ਦਾ 8.7 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨੇ ਜਿਨਸੀ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤਾ।

ਸਮਾਚਾਰ ਏਜੰਸੀ ਸ਼ਿਨਹੂਆ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਪੀੜਤਾਂ ਵਿੱਚ 13 ਲੱਖ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ 426,800 ਮਰਦ ਸਨ। ਏਬੀਐਸ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਅਨੁਸਾਰ ਔਰਤਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਜਿਨਸੀ ਛੇੜਖਾਨੀ ਦੀਆਂ 97 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਘਟਨਾਵਾਂ ਲਈ ਪੁਰਸ਼ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਸਨ। 2016 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ABS ਦੁਆਰਾ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਪਹਿਲੇ PSS ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ 70 ਲੱਖ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ – ਬਾਲਗ ਆਬਾਦੀ ਦੇ ਇੱਕ ਤਿਹਾਈ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨੇ 15 ਸਾਲ ਦੇ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਰੀਰਕ ਹਿੰਸਾ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਏਬੀਐਸ ਦੇ ਅਪਰਾਧ ਅਤੇ ਨਿਆਂ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੇ ਮੁਖੀ ਵਿਲ ਮਿਲਨੇ ਨੇ ਇੱਕ ਮੀਡੀਆ ਰੀਲੀਜ਼ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਪਾਇਆ ਹੈ ਕਿ 15 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਅੰਦਾਜ਼ਨ 40 ਲੱਖ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ 30 ਲੱਖ ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਸਰੀਰਕ ਹਿੰਸਾ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤਾ ਹੈ।”

ਇਸ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਕਿ ਮਰਦ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਔਰਤ ਅਪਰਾਧੀ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇੱਕ ਪੁਰਸ਼ ਅਪਰਾਧੀ ਦੁਆਰਾ ਸਰੀਰਕ ਹਿੰਸਾ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰਨ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਵੱਧ ਹੈ। ਹਮਲੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ ਦੋ ਤਿਹਾਈ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਚੌਥਾਈ ਪੁਰਸ਼ਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਨਿੱਜੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਚਿੰਤਾ ਜਾਂ ਡਰ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤਾ। ਸਰਵੇਖਣ ਵਿੱਚ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਕਿ ਅੰਦਾਜ਼ਨ 22 ਲੱਖ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਅਨ ਔਰਤਾਂ ਨੇ 15 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਜਿਨਸੀ ਹਿੰਸਾ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਜਿਨਸੀ ਹਮਲੇ ਦੀ ਘਟਨਾ, ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਜਾਂ ਧਮਕੀ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਿਤ ਕਿਸੇ ਵੀ ਘਟਨਾ ਵਜੋਂ ਪਰਿਭਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇੱਕ ਆਦਮੀ ਜਿਸ ਨੂੰ ਉਹ ਇੱਕ ਅਜਨਬੀ ਵਜੋਂ ਜਾਣਦੀਆਂ ਸਨ।