ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਤੀਜੀ ਵਾਰ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕੀ, ਟੇਕਆਫ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਵਿੱਚ ਤਕਨੀਕੀ ਖਰਾਬੀ ਆ ਗਈ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, 9 ਮਈ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ )- ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਨੇ ਬੋਇੰਗ ਸਟਾਰਲਾਈਨਰ ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ‘ਤੇ ਸਵਾਰ ਹੋਣਾ ਸੀ, ਜਿਸ ਦੇ ਨਾਲ ਬੈਰੀ ਯੂਜੀਨ ਬੁਚ ਵਿਲਮਰ ਨਾਂ ਦਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਸੀ।ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ 58 ਸਾਲਾ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਤੀਜੀ ਵਾਰ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਜਾਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਸੀ ਪਰ ਬੋਇੰਗ ਸਟਾਰਲਾਈਨਰ (ਬੋਇੰਗ ਸਟਾਰਲਾਈਨਰ) ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਵਿੱਚ ਤਕਨੀਕੀ ਖ਼ਰਾਬੀ ਕਾਰਨ ਉਸ ਉਡਾਣ ਨੂੰ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਪੁਲਾੜ ਸੰਸਥਾ ਨੈਸ਼ਨਲ ਏਰੋਨਾਟਿਕਸ ਐਂਡ ਸਪੇਸ ਐਡਮਿਨਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ (ਨੈਸ਼ਨਲ ਏਰੋਨਾਟਿਕਸ ਐਂਡ ਸਪੇਸ ਐਡਮਿਨਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ -ਨਾਸਾ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਕੇਟ ਦੇ ਵਾਲਵ ‘ਚ ਖਰਾਬੀ ਕਾਰਨ ਇਸ ਲਾਂਚ ਨੂੰ ਰੋਕਣਾ ਪਿਆ। ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਨੂੰ ਮੁੜ ਲਾਂਚ ਕਰਨ ਬਾਰੇ ਅਜੇ ਕੋਈ ਫੈਸਲਾ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਨੇ ਬੋਇੰਗ ਸਟਾਰਲਾਈਨਰ ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਵਿੱਚ ਉਡਾਣ ਭਰਨੀ ਸੀ।

ਇਸ ਮਿਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਬੈਰੀ ਯੂਜੀਨ ਬੁੱਚ ਵਿਲਮਰ ਨਾਂ ਦਾ ਇਕ ਹੋਰ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਨੇ ਵੀ ਜਾਣਾ ਸੀ। ਅਮਰੀਕੀ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨਾਸਾ ਮੁਤਾਬਕ ਇਸ ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਨੂੰ ਭਾਰਤੀ ਸਮੇਂ ਅਨੁਸਾਰ ਸਵੇਰੇ 8.04 ਵਜੇ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ। ਇਸ ਨੂੰ ਕੈਨੇਡੀ ਸਪੇਸ ਸੈਂਟਰ ਤੋਂ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ। ਦੋ ਮੈਂਬਰੀ ਚਾਲਕ ਦਲ – ਨਾਸਾ ਦੇ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਬੁਚ ਵਿਲਮਰ ਅਤੇ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ – ਲਾਂਚ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨੂੰ ਮੁਅੱਤਲ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਲਗਭਗ ਇੱਕ ਘੰਟਾ ਪਹਿਲਾਂ ਪੁਲਾੜ ਯਾਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀਆਂ ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਬੰਨ੍ਹੇ ਹੋਏ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਦੂਜੀ ਲਾਂਚ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰਨ ਲਈ ਟੈਕਨੀਸ਼ੀਅਨ ਦੁਆਰਾ ਕੈਪਸੂਲ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਫਲੋਰੀਡਾ ਦੇ ਕੇਪ ਕੈਨਾਵੇਰਲ ਸਪੇਸ ਫੋਰਸ ਸਟੇਸ਼ਨ ਤੋਂ ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਲਾਂਚ ਅਲਾਇੰਸ ਐਟਲਸ-ਵੀ ਰਾਕੇਟ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ, ਜਿਸਦੀ ਲਿਫਟਆਫ ਮੰਗਲਵਾਰ ਸਵੇਰੇ 8:04 ਵਜੇ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਲਿਫਟ ਆਫ ਤੋਂ ਸਿਰਫ 90 ਮਿੰਟ ਪਹਿਲਾਂ, ਐਟਲਸ ਵੀ ਰਾਕੇਟ ਦੀ ਲਾਂਚਿੰਗ ਨੂੰ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਅਮਰੀਕੀ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨਾਸਾ ਨੇ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਆਕਸੀਜਨ ਰਾਹਤ ਵਾਲਵ ‘ਤੇ ਗੈਰ-ਨਾਮ-ਮਾਤਰ ਸਥਿਤੀ ਸੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਮਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਸ ਇਸ ਵਾਰ ਗਣੇਸ਼ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਨੂੰ ਪੁਲਾੜ ਵਿੱਚ ਲੈ ਕੇ ਜਾਵੇਗੀ

ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਸੌਰ ਮੰਡਲ ਵਿੱਚ ਨੌਵੇਂ ਗ੍ਰਹਿ ਦੀ ਸੰਭਾਵਿਤ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਖੋਜ ਕੀਤੀ ਹੈ।ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਸ ਦਾ ਜਨਮ ਯੂਕਲਿਡ, ਓਹੀਓ, ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਨਿਊਰੋਏਨਾਟੋਮਿਸਟ ਦੇ ਦੀਪਕ ਪੰਡਯਾ ਅਤੇ ਬੋਨੀ ਪੰਡਯਾ ਦੇ ਘਰ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਦੀਪਕ ਪੰਡਯਾ ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ ਮਹਿਸਾਣਾ ਤੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਗਏ ਸਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿਤਾ ਦੀਪਕ ਪੰਡਯਾ 1958 ਵਿੱਚ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਤੋਂ ਅਮਰੀਕਾ ਆ ਕੇ ਵਸ ਗਏ ਸਨ। ਸੁਨੀਤਾ ਦਾ ਜਨਮ ਸਾਲ 1965 ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਸ 1987 ਵਿੱਚ ਯੂਐਸ ਨੇਵਲ ਅਕੈਡਮੀ ਤੋਂ ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਾਸਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਈ। ਸਾਲ 1998 ਵਿੱਚ, ਉਹ ਨਾਸਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪੁਲਾੜ ਯਾਤਰੀ ਵਜੋਂ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਯੂਐਸ ਨੇਵਲ ਅਕੈਡਮੀ ਦੀ ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਸੁਨੀਤਾ ਵਿਲੀਅਮਜ਼ ਨੇ ਵੀ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ ਉਡਾਏ ਹਨ। ਉਸ ਕੋਲ 30 ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਲੜਾਕੂ ਜਹਾਜ਼ਾਂ ‘ਤੇ ਤਿੰਨ ਹਜ਼ਾਰ ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਡਾਣ ਦਾ ਤਜਰਬਾ ਹੈ।