ਨਿਊਯਾਰਕ ‘ਹਿਜਾਬ ਰੋ’ ਮਾਮਲੇ ਚ’ ਪੁਲਿਸ ਸ਼ਰਮਨਾਕ ਮੁਸਲਿਮ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ 17.5 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਜੋ ਭਾਰਤੀ 145 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਬਣਦੀ ਦੇਵੇਗੀ ਰਕਮ

ਨਿਊਯਾਰਕ, 9 ਅਪ੍ਰੈਲ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)—ਸੰਨ 2017 ਵਿੱਚ, ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਨਿਊਯਾਰਕ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਦੋ ਮੁਸਲਿਮ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਦੋਵਾਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਹਿਜਾਬ (ਨਿਊਯਾਰਕ ਹਿਜਾਬ ਰੋ) ਉਤਾਰ ਕੇ ਤਸਵੀਰ ਖਿੱਚਣ ਲਈ ਮਜ਼ਬੂਰ ਕੀਤਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੋਵਾਂ ਔਰਤਾਂ ਨੇ 2018 ਵਿੱਚ ਕਲਾਸ-ਐਕਸ਼ਨ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਆਖਿਰਕਾਰ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਛੇ ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਬਾਅਦ ਦੋਵਾਂ ਪੀੜਤਾਂ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਫੈਸਲਾ ਸੁਣਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਦਾਇਰ ਮੁਕੱਦਮੇ ਦੇ ਨਿਪਟਾਰੇ ਲਈ 17.5 ਮਿਲੀਅਨ ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਯਾਨੀ 145 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇਣ ਲਈ ਸਹਿਮਤ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

ਕਲਾਸ-ਐਕਸ਼ਨ ਮੁਕੱਦਮਾ 2018 ਵਿੱਚ ਦੋ ਮੁਸਲਿਮ ਔਰਤਾਂ ਜਮੀਲਾ ਕਲਾਰਕ ਅਤੇ ਅਰਵਾ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਦੁਆਰਾ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਜਦੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣੇ ਹਿਜਾਬ ਉਤਾਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਤਾਂ ਉਹ ਬਹੁਤ ਸ਼ਰਮਿੰਦਾ ਸਨ। ਕਲਾਰਕ ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ‘ਚ ਕਿਹਾ, ‘ਜਦੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮੈਨੂੰ ਹਿਜਾਬ ਉਤਾਰਨ ਲਈ ਮਜ਼ਬੂਰ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਮੈਂ ਸੋਚਿਆ ਕਿ ਮੈਂ ਨੰਗੀ ਹਾਂ। ਮੈਨੂੰ ਯਕੀਨ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਸ਼ਬਦ ਬਿਆਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਕਿ ਮੈਂ ਕਿੰਨਾ ਅਪਮਾਨਿਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੀ ਹਾਂ। ਅੱਜ ਮੈਨੂੰ ਬਹੁਤ ਮਾਣ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਨਿਊਯਾਰਕ ਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਇਨਸਾਫ਼ ਦਿਵਾਉਣ ਵਿੱਚ ਭੂਮਿਕਾ ਨਿਭਾਈ ਹੈ।ਇੱਥੇ ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਜਮੀਲਾ ਕਲਾਰਕ ਨੂੰ 9 ਜਨਵਰੀ 2017 ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਅਰਵਾ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਨੂੰ 30 ਅਗਸਤ 2017 ਨੂੰ ਨਿਊਯਾਰਕ ਪੁਲਸ ਵਲੋਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਅਰਵਾ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਨੂੰ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਉਸ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪਤੀ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਏ ਗਏ ਇੱਕ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਗ੍ਰਿਫਤਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਜ਼ੀਜ਼ ਬਹੁਤ ਰੋਣ ਲੱਗੀ। ਪਰ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਸਿਰ ਤੋਂ ਪਰਦਾ ਹਟਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਮੁਕੱਦਮੇ ਦੌਰਾਨ, ਅਜ਼ੀਜ਼ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਮੈਂ ਟੁੱਟ ਗਈ ਸੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਜਿਸ ਸਮੇਂ ਮੇਰੀ ਫੋਟੋ ਖਿੱਚੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸੀ, ਇੱਕ ਦਰਜਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੁਰਸ਼ ਪੁਲਿਸ ਅਧਿਕਾਰੀ ਅਤੇ 30 ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੁਰਸ਼ ਕੈਦੀ ਮੈਨੂੰ ਪਰਦੇ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਦੇਖ ਰਹੇ ਸਨ।ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮੱਗ ਸ਼ਾਟ ਲਈ ਆਪਣੇ ਸਿਰ ਢੱਕਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰਥਾ ਦਾ ਬਚਾਅ ਕੀਤਾ, ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਿਯਮ ਧਾਰਮਿਕ ਰੀਤੀ-ਰਿਵਾਜਾਂ ਦਾ ਸੰਤੁਲਿਤ ਸਤਿਕਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰੀ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਲੈਣ ਲਈ ਕਾਨੂੰਨ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਪੁਲਿਸ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਮੁਕੱਦਮੇ ਦੇ ਛੇਤੀ ਨਿਪਟਾਰੇ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ 2020 ਵਿੱਚ ਨਿਯਮ ਨੂੰ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ। ਉਸ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਇਹ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮੱਗ ਸ਼ਾਟ ਲਈ ਆਪਣੇ ਸਿਰ ਢੱਕਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦੇਵੇਗਾ।

ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਵਿਭਾਗ ਦੇ ਬੁਲਾਰੇ ਨਿਕ ਪਾਓਲੁਚੀ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਮਝੌਤੇ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਪੁਲਿਸ ਵਿਭਾਗ ਲਈ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਸੁਧਾਰ ਹੋਏ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਸਾਰੀਆਂ ਧਿਰਾਂ ਦੇ ਹਿੱਤ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਧਾਰਮਿਕ ਕੱਪੜੇ ਉਤਾਰਨ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਕਰਨਾ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਸਮਝੌਤਾ ਹੈ ਜੋ ਇਹ ਪਛਾਣਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਧਾਰਮਿਕ ਸਿਰ ਢੱਕਣ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਇੱਜ਼ਤ ਨੂੰ ਕਿੰਨਾ ਡੂੰਘਾ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਪਾਓਲੁਚੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੇਸ ਦਾ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਪੈਸੇ ਲਗਭਗ 4,100 ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਵੰਡੇ ਜਾਣਗੇ। ਜਦਕਿ ਵਕੀਲ ਓ. ਐਂਡਰਿਊ ਐੱਫ. ਵਿਲਸਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇੱਕ ਵਾਰ ਨਿਪਟਾਰੇ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਜੱਜਾਂ ਦੁਆਰਾ ਨਿਰਧਾਰਤ ਸਮਾਂ ਸੀਮਾ ਦੁਆਰਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣ ਵਾਲੇ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਪੈਸਾ ਬਰਾਬਰ ਵੰਡਿਆ ਜਾਵੇਗਾ, ਹਰੇਕ ਯੋਗ ਮੈਂਬਰ ਨੂੰ 7,824 ਡਾਲਰ (6.51 ਲੱਖ ਰੁਪਏ) ਮਿਲਣਗੇ।