ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ 12 ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਹਾਰੀ, ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਜੇਕਰ ਟਰੰਪ ਜਿੱਤਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਅਮਰੀਕਾ ਹਨੇਰੇ ਅਤੇ ਹਿੰਸਾ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, 7 ਮਾਰਚ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)-ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਚੋਣ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸ਼ਬਦ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ – ਸੁਪਰ ਮੰਗਲਵਾਰ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅੱਜ 15 ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਵੋਟਿੰਗ ਹੋਈ।ਨਿਊਯਾਰਕ ਟਾਈਮਜ਼ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਨੂੰ 12 ਸੂਬਿਆਂ ‘ਚ ਜਿੱਤ ਹਾਸਲ ਕਰ ਕੇ ਹਰਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਹੀ, ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਪਾਰਟੀ ਤੋਂ 15 ਸੂਬਿਆਂ ਤੋਂ ਜਿੱਤੇ ਹਨ। ਬਿਡੇਨ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਵਜੋਂ ਚੁਣੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਕਿਉਂਕਿ ਹੁਣ ਹੋਈਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋਂ ਕੋਈ ਚੁਣੌਤੀ ਨਜ਼ਰ ਨਹੀਂ ਆਈ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਬਿਡੇਨ ਦੀ ਸਰੀਰਕ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸਵਾਲ ਉਠਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਖ਼ਬਰ ਸੀ ਕਿ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਰਾਕ ਓਬਾਮਾ ਦੀ ਪਤਨੀ ਮਿਸ਼ੇਲ ਓਬਾਮਾ ਨੂੰ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਪਾਰਟੀ ਵੱਲੋਂ ਉਮੀਦਵਾਰ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅੱਜ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦਫ਼ਤਰ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਮਿਸ਼ੇਲ ੳਬਾਮਾ ਚੋਣ ਨਹੀਂ ਲੜਨਗੇ।ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਨਵੰਬਰ 2024 ਵਿੱਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣਾਂ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਉਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦੋ ਵੱਡੀਆਂ ਪਾਰਟੀਆਂ (ਡੈਮੋਕਰੇਟਿਕ ਅਤੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ) ਆਪੋ-ਆਪਣੇ ਉਮੀਦਵਾਰਾਂ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਸ ਲਈ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸੂਬਿਆਂ ‘ਚ ਵੋਟਿੰਗ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ।ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੁਪਰ (ਮੰਗਲਵਾਰ ) ਸ਼ਬਦ ਦਾ ਕੋਈ ਅਰਥ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਪਰ ਤੁਸੀਂ ਕਹਿ ਸਕਦੇ ਹੋ ਕਿ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਵੋਟਿੰਗ ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕੋ ਸਮੇਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਚੋਣ ਤੋਂ ਅੰਦਾਜ਼ਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਨਵੰਬਰ ‘ਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ‘ਚ ਕਿਹੜੀ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦਾ ਉਮੀਦਵਾਰ ਹੋਵੇਗਾ।ਉਧਰ ਸੁਪਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਕਿਹਾ- ਇਹ ਇਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਦਿਨ ਹੈ।ਟਰੰਪ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੀ ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਨੂੰ ਹਰਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਖੁਸ਼ੀ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਮਾਰ-ਏ-ਲਾਗੋ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਰਿਜ਼ੋਰਟ ਵਿੱਚ, ਉਸ ਨੇ ਸੁਪਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਲਈ ਇੱਕ ਇਤਿਹਾਸਕ ਦਿਨ ਵੀ ਕਿਹਾ।

ਟਰੰਪ ਨੇ ਆਪਣੀ ਜਿੱਤ ‘ਤੇ ਰਿਜ਼ੋਰਟ ‘ਚ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਵੀ ਕੀਤਾ। ਬਿਡੇਨ ‘ਤੇ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਸਾਧਦੇ ਹੋਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਚੋਣ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਜਿੱਤਣੀ ਪਵੇਗੀ।ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਟਰੰਪ ਦੀ ਜਿੱਤ ‘ਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਹ ਇਕ ਹੋਰ ਕਾਰਜਕਾਲ ਲਈ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੁਣੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਹ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਹਨੇਰੇ ਅਤੇ ਹਿੰਸਾ ਵਿੱਚ ਡੁਬੋ ਦੇਣਗੇ। ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਮੈਂ ਚਾਰ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਅਹੁਦੇ ਲਈ ਚੋਣ ਲੜਿਆ ਸੀ, ਮੇਰਾ ਮੁੱਖ ਉਦੇਸ਼ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਖਤਮ ਕਰਨਾ ਸੀ। ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕੀ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਕੋਈ ਵੀ ਪਰਵਾਹ ਨਹੀਂ, ਉਹ ਸਿਰਫ਼ ਬਦਲਾ ਲੈਣ ਲਈ ਸੱਤਾ ਵਿੱਚ ਆਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ।ਹੁਣ ਤੱਕ 24 ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀਜ਼ ਹੋ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ ਨੇ 2 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤੀਆਂ ਹਨ। ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪਾਰਟੀ ਤੋਂ ਟਰੰਪ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਚੋਣ ਲੜ ਰਹੀ ਨਿੱਕੀ ਹੈਲੀ ਨੇ ਵਰਮਾਂਟ ਅਤੇ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਨਾਮੀ ਦੋ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਜਿੱਤ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਅਮਰੀਕੀ ਮੀਡੀਆ ਮੁਤਾਬਕ ਹੈਲੀ ਨੂੰ ਵਰਮਾਂਟ ‘ਚ 92% ਵੋਟ ਮਿਲੇ ਹਨ।ਇਸ ਲਈ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ 63% ਅਤੇ ਟਰੰਪ ਨੂੰ 33% ਮਿਲੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਨਿੱਕੀ ਹੇਲੀ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਅਮਰੀਕੀ ਇਤਿਹਾਸ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਬਣ ਗਈ ਹੈ।

ਟਰੰਪ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਤੋਂ 2016 ਦੀ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਵੀ ਹਾਰ ਗਏ ਸਨ।ਅਤੇਹੇਲੀ ਨੇ ਸੁਪਰ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਵਰਮੋਂਟ ਸਟੇਟ ਵੋਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਹਰਾਇਆ ਹੈ।ਕਾਕਸ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਚੋਣ ਵਿੱਚ ਕੀ ਅੰਤਰ ਹੈ?ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਪਹਿਲਾ ਕਾਕਸ ਆਇਓਵਾ ਰਾਜ ਵਿੱਚ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਚੋਣਾਂ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਕਰਵਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਕਾਕਸ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਆਪਣਾ ਹੀ ਸਮਾਗਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਾਇਮਰੀ ਚੋਣਾਂ ਆਮ ਚੋਣਾਂ ਵਾਂਗ ਹੀ ਵੋਟਿੰਗ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦਾ ਪਾਲਣ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਇੱਕ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਵਰਕਰ ਦੂਜੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਚੋਣ ਵਿੱਚ ਵੀ ਵੋਟ ਪਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਇੱਕ ਕਾਕਸ ਵਿੱਚ, ਇੱਕ ਕਮਰੇ ਜਾਂ ਹਾਲ ਵਿੱਚ ਬੈਠੇ, ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਨੁਮਾਇੰਦੇ ਆਪਣੇ ਹੱਥ ਉਠਾ ਕੇ ਜਾਂ ਵੋਟ ਪਾ ਕੇ ਵੋਟ ਪਾ ਸਕਦੇ ਹਨ।ਅਤੇ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਇੱਕ ਟੀਮ ਅਬਜ਼ਰਵਰ ਦੇ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ।