ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਤਾਈਵਾਨ ਦੌਰੇ ਦੀ ਚੀਨੀ ਰਾਜਦੂਤ ਨੇ ਕੀਤੀ ਆਲੋਚਨਾ

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿੱਚ ਚੀਨ ਦੇ ਰਾਜਦੂਤ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਤਾਈਵਾਨ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨੇਤਾਵਾਂ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਵੈ-ਸ਼ਾਸਿਤ ਟਾਪੂ ਦੇ ਵੱਖਵਾਦੀਆਂ ਦੁਆਰਾ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਰਾਜਦੂਤ ਜ਼ਿਆਓ ਕਿਆਨ ਨੇ ਸਿਡਨੀ ਵਿੱਚ ਇਸ ਹਫ਼ਤੇ ਤਾਈਵਾਨ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਸੰਸਦੀ ਵਫ਼ਦ ਦੇ ਸੰਦਰਭ ਵਿੱਚ ਇਹ ਗੱਲ ਕਹੀ। ਇਸ ਦੌਰੇ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇੱਕ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਸਕਾਟ ਮੌਰੀਸਨ ਅਗਲੇ ਮਹੀਨੇ ਤਾਈਪੇ ਵਿੱਚ ਭਾਸ਼ਣ ਦੇਣ ਦੀ ਵੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਚੀਨ ਤਾਈਵਾਨ ਨੂੰ ਆਪਣਾ ਖੇਤਰ ਮੰਨਦਾ ਹੈ। ਜ਼ੀਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਅਤੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਤਾਈਵਾਨ ਦਾ ਦੌਰਾ “ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਮਹੱਤਵ ਰੱਖਦਾ ਹੈ।” ਚੀਨੀ ਰਾਜਦੂਤ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਤਾਈਵਾਨ ਵਿੱਚ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਤਾਕਤਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਵੱਖਵਾਦੀ ਅੰਦੋਲਨ ਲਈ ਵਰਤਣਗੀਆਂ ਅਤੇ ਮੈਂ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦਾ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਹੋਵੇ।” ਉਹਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਮੈਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਚੀਨ ਨੀਤੀ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਨਗੇ ਅਤੇ ਤਾਈਵਾਨ ਨਾਲ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕੰਮਕਾਜ ਕਰਨ ਤੋਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਦੂਰ ਰੱਖਣਗੇ ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਉਦੇਸ਼ ਰੱਖਣ ਵਾਲੇ ਟਾਪੂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਿਆਸੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ।”