ਸਿੰਗਾਪੁਰ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ’ਚ ਸਿੱਖ ਸਟੱਡੀਜ਼ ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਮਹਿਮਾਨ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ

ਡਿਜੀਟਲ ਸਿੱਖਇਜ਼ਮ ਬਾਰੇ ਖੋਜ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨਗੇ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਜਸਜੀਤ ਸਿੰਘ

ਨੈਸ਼ਨਲ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਸਿੰਗਾਪੁਰ (ਐਨ.ਯੂ.ਐੱਸ.) ਅਤੇ ਫੈਕਲਟੀ ਆਫ਼ ਆਰਟਸ ਐਂਡ ਸੋਸ਼ਲ ਸਾਇੰਸਿਜ਼ (ਐੱਫ਼.ਏ.ਐਸ.ਐਸ.) ਅਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਸਿੱਖ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਬੋਰਡ (ਸੀ.ਐੱਸ.ਜੀ.ਬੀ.) ਨੇ ਐਸੋਸੀਏਟ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਜਸਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਸਿੱਖ ਸਟੱਡੀਜ਼ ’ਚ ਸੀ.ਐੱਸ.ਜੀ.ਬੀ. ਦੇ ਵਿਜ਼ਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਵਜੋਂ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਦਾ ਐਲਾਨ ਸਿੱਖ ਸਟੱਡੀਜ਼ ’ਚ ਸੀ.ਐੱਸ.ਜੀ.ਬੀ. ਵਿਜ਼ਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰਸ਼ਿਪ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਮੌਕੇ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ, ਜਿਸ ’ਚ ਸਿੱਖਿਆ ਮੰਤਰੀ, ਚੈਨ ਚੁਨ ਸਿੰਗ, ਮੁੱਖ ਮਹਿਮਾਨ ਵਜੋਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ ਸਨ।

ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਜਸਜੀਤ ਸਿੰਘ (51) ਯੂ.ਕੇ. ਦੀ ਲੀਡਜ਼ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਸਕੂਲ ਆਫ਼ ਫ਼ਿਲਾਸਫ਼ੀ, ਰਿਲੀਜਨ ਐਂਡ ਦ ਹਿਸਟਰੀ ਆਫ਼ ਸਾਇੰਸ ਤੋਂ ਸਿੱਖ ਅਧਿਐਨ ਮਾਹਿਰ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ 7 ਅਗੱਸਤ 2023 ਨੂੰ ਐੱਫ਼.ਏ.ਐੱਸ.ਐੱਸ. ਨਾਲ ਅਪਣਾ ਕਾਰਜਕਾਲ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਨਵੇਂ ਅਕਾਦਮਿਕ ਸਾਲ 2023/2024 ’ਚ ਇਕ ਸਮੈਸਟਰ (ਜਾਂ ਪੰਜ ਮਹੀਨੇ) ਲਈ ਸੇਵਾ ਨਿਭਾਏਗਾ।

ਇਸ ਵਿਜ਼ਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰਸ਼ਿਪ ਨੂੰ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਐੱਨ.ਯੂ.ਐੱਸ. ਐੱਫ਼.ਏ.ਐੱਸ.ਐੱਸ. ਅਤੇ ਸੀ.ਐੱਸ.ਜੀ.ਬੀ. ਵਿਚਕਾਰ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਅਪ੍ਰੈਲ ’ਚ ਇਕ ਸਮਝੌਤਾ ਪੱਤਰ ’ਤੇ ਹਸਤਾਖਰ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅੱਜ ਅਧਿਕਾਰਤ ਲਾਂਚ ਇਵੈਂਟ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਜਸਜੀਤ ਸਿੰਘ ਵਰਤਮਾਨ ’ਚ ‘‘ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਦੀ ਜਾਣ-ਪਛਾਣ’’ ਸਿਰਲੇਖ ਵਾਲਾ ਇਕ ਅੰਡਰਗਰੈਜੂਏਟ ਕੋਰਸ ਪੜ੍ਹਾ ਰਹੇ ਹਨ ਜਿੱਥੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਦੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਸਿਧਾਂਤਾਂ ਅਤੇ ਪੂਰਵ-ਬਸਤੀਵਾਦੀ ਅਤੇ ਬਸਤੀਵਾਦੀ ਭਾਰਤ ’ਚ ਇਸ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਵਿਕਾਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣੂ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਹ ਅੰਡਰ-ਗ੍ਰੈਜੂਏਟ ਕੋਰਸਾਂ, ‘‘ਸਿੰਗਾਪੁਰ ’ਚ ਦਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ’’ ਅਤੇ ‘‘ਵਿਸ਼ਵ ਧਰਮਾਂ’’ ਬਾਰੇ ਗੈਸਟ ਲੈਕਚਰ ਵੀ ਦੇਣਗੇ।

ਐੱਨ.ਯੂ.ਐੱਸ. ਐੱਫ਼.ਏ.ਐੱਸ.ਐੱਸ. ਸਾਊਥ ਏਸ਼ੀਅਨ ਸਟੱਡੀਜ਼ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ’ਚ, ਉਹ ਡਿਜੀਟਲ ਸਿੱਖਇਜ਼ਮ ਬਾਰੇ ਖੋਜ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨਗੇ – ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਜੀਵਨ ’ਤੇ ਡਿਜੀਟਲ ਔਨਲਾਈਨ ਵਾਤਾਵਰਣ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਅਤੇ ਖਾਸ ਤੌਰ ’ਤੇ ਸਿੰਗਾਪੁਰ ’ਚ ਸਿੱਖ ਆਨਲਾਈਨ ਕਿਵੇਂ ਜੁੜਦੇ ਹਨ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਸਿੰਘ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਇਕ ਵਰਕਸ਼ਾਪ ਅਤੇ ਸੀ.ਐੱਸ.ਜੀ.ਬੀ. ਅਤੇ ਐੱਨ.ਯੂ.ਐੱਸ. ਵਲੋਂ ਸਾਰਿਆਂ ਲਈ ਖੁੱਲ੍ਹਿਆ ਇਕ ਜਨਤਕ ਲੈਕਚਰ ਦੇਣਗੇ ਜੋ ਨਵੰਬਰ 2023 ਵਿਚ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਹਨ।

ਵਿਜ਼ਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰਸ਼ਿਪ ਬਾਰੇ ਟਿਪਣੀ ਕਰਦਿਆਂ, ਸੀ.ਐੱਸ.ਜੀ.ਬੀ. ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਦਿਲਬਾਗ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਸਿੰਗਾਪੁਰ ’ਚ ਸਿੱਖ 12,500 ਦੀ ਇਕ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਹੈ। ਸਾਡੀ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੇ ਰਾਸ਼ਟਰ-ਨਿਰਮਾਣ ’ਚ ਅਪਣਾ ਬਣਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਮਾਜਕ ਤਾਣੇ-ਬਾਣੇ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਇਸ ਦੀ ਆਰਥਕ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਲਈ ਅੰਤਰ-ਧਰਮ ਸਦਭਾਵਨਾ ਦੀ ਮਹੱਤਤਾ ’ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਜ਼ਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰਸ਼ਿਪ ਨਾਲ, ਅਸੀਂ ਸਿੱਖ ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਵਿਰਸੇ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਧਰਮ ਅਤੇ ਸਿੱਖ ਜੀਵਨ ਢੰਗ ਦੀ ਡੂੰਘੀ ਸਮਝ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।’’

ਵਿਜ਼ਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਐਸੋਸੀਏਟ ਪ੍ਰੋ. ਜਸਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘‘ਮੈਂ ਐੱਨ.ਯੂ.ਐੱਸ. ਵਿਚ ਸਿੱਖ ਸਟੱਡੀਜ਼ ’ਚ ਉਦਘਾਟਨੀ ਵਿਜ਼ਿਟਿੰਗ ਪ੍ਰੋਫ਼ੈਸਰ ਵਜੋਂ ਨਿਯੁਕਤ ਹੋ ਕੇ ਬਹੁਤ ਖੁਸ਼ ਹਾਂ। ਇਹ ਅਹੁਦਾ ਮੈਨੂੰ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਇਕ ਵਖਰੇ ਸਮਾਜਕ ਅਤੇ ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਸੰਦਰਭ ਤੋਂ ਮੇਰੇ ਅਪਣੇ ਲਈ ਸਿਖਾਉਣ ਅਤੇ ਸਿੱਖਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਸਮਝਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਹ ਧਾਰਨਾਵਾਂ ਕਿਵੇਂ ਵਿਕਸਿਤ ਹੋਈਆਂ ਹਨ।’’