ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਨੇਵੀ ਅਫਸਰ ਬਣਨ ਲਈ ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੇਟੀ ਨਾਮੀਂ ਮਹਿਲਾ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ

ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੈਟੀ ਇਸ ਸਮੇਂ ਅਮਰੀਕੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੀ ਉਪ ਮੁਖੀ ਹੈ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ, 24 ਜੁਲਾਈ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)-ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋਅ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਅਮਰੀਕੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨ ਲਈ ਐਡਮਿਰਲ ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੈਟੀ ਨੂੰ ਚੁਣਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਸੈਨੇਟ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਨਿਯੁਕਤੀ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ, ਅਤੇ ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੇਟੀ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਫੌਜੀ ਸੇਵਾ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਪਹਿਲੀ ਮਹਿਲਾ ਬਣ ਜਾਵੇਗੀ।

ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿੱਚ ਚੋਟੀ ਦੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਅਧਿਕਾਰੀ ਬਣਨ ਵਾਲੀ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਔਰਤ ਵਜੋਂ ਐਡਮਿਰਲ ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੇਟੀ ਨੂੰ ਚੁਣਿਆ ਹੈ।ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੈਟੀ ਸੰਨ 1985 ਵਿੱਚ ਜਲ ਸੈਨਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਈ ਸੀ।ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੇਟੀ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੀ ਉਪ ਮੁਖੀ ਹੈ, ਜੋ 1985 ਵਿੱਚ ਜਲ ਸੈਨਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਉਸਨੇ ਯੂਐਸ ਨੇਵੀ ਵਿੱਚ ਕਮਾਂਡਰ ਕੋਰੀਆ, ਯੁੱਧ ਲਈ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਉਪ ਮੁਖੀ, ਅਤੇ ਰਣਨੀਤੀ, ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਅਤੇ ਨੀਤੀ ਦੇ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਵਜੋਂ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਦੋ ਕੈਰੀਅਰ ਹੜਤਾਲ ਸਮੂਹਾਂ ਦੀ ਕਮਾਂਡ ਵੀ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸਤੰਬਰ 2022 ਵਿੱਚ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੀ ਉਪ ਮੁਖੀ ਬਣ ਗਈ ਹੈ।

ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜੋਅ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਬੀਤੇਂ ਦਿਨ ਘੌਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਕਿ ਸਾਡੀ ਅਗਲੀ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਮੁਖੀ ਵਜੋਂ, ਐਡਮਿਰਲ ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੈਟੀ ਇੱਕ ਕਮਿਸ਼ਨਡ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵਜੋਂ ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਲਈ 38 ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਸਮਰਪਿਤ ਸੇਵਾ ਲਿਆਏਗੀ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਜਲ ਸੈਨਾ ਦੇ ਉਪ ਮੁਖੀ ਵਜੋਂ ਉਸਦੀ ਮੌਜੂਦਾ ਭੂਮਿਕਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਅਮਰੀਕੀ ਰੱਖਿਆ ਸਕੱਤਰ ਲੋਇਡ ਆਸਟਿਨ ਨੇ ਲੀਜ਼ਾ ਫ੍ਰੈਂਚੈਟੀ ਦੀ ਨਾਮਜ਼ਦਗੀ ਦੀ ਸ਼ਲਾਘਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹਰੇਕ ਐਡਮਿਰਲ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਏਗਾ ਕਿ ਸਾਡੀ ਯੂਐਸਏ ਦੀ ਨੇਵੀ ਅਤੇ ਇੰਡੋ-ਪੈਸੀਫਿਕ ਵਿੱਚ ਸੰਯੁਕਤ ਬਲ ਹੁਣ ਤੱਕ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਫੌਜੀ ਫੋਰਸ ਬਣੇ ਰਹਿਣ।