ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ, US ਤੇ UK ਦੀ ਦੋ ਟੂਕ- ਛੋਟੇ ਟਾਪੂਆਂ ਲਈ ‘ਮੌਤ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ’ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਕਰਨਗੇ ਦਸਤਖਤ

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ, ਅਮਰੀਕਾ, ਬ੍ਰਿਟੇਨ, ਕੈਨੇਡਾ ਅਤੇ ਜਾਪਾਨ ਸਮੇਤ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸਮੂਹ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਛੋਟੇ ਟਾਪੂ ਰਾਜਾਂ ਲਈ “ਮੌਤ ਦੇ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ” ਦੇ ਨਵੇਂ ਡਰਾਫਟ ‘ਤੇ ਕਦੇ ਵੀ ਦਸਤਖਤ ਨਹੀਂ ਕਰਨਗੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਜੀਵਾਸ਼ਮ ਈਂਧਨ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਅਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਸੀਓਪੀ28 ਸੰਮੇਲਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਸੌਦੇ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਮੰਤਰੀ ਕ੍ਰਿਸ ਬੋਵੇਨ ਦਾ ਬਿਆਨ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਛਤਰ ਸਮੂਹ ਵਜੋਂ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਦਾ ਇਹ ਬਿਆਨ ਉਦੋਂ ਆਇਆ ਜਦੋਂ ਸੰਯੁਕਤ ਅਰਬ ਅਮੀਰਾਤ ਵਿੱਚ ਸੰਮੇਲਨ ਦੀ ਪ੍ਰਧਾਨਗੀ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਇੱਕ ਡਰਾਫਟ ਸਮਝੌਤੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਤਣਾਅ ਵਧਿਆ।

ਸੋਮਵਾਰ ਸ਼ਾਮ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਡਰਾਫਟ ਨੇ ਜੈਵਿਕ ਇੰਧਨ ਨੂੰ “ਫੇਜ਼ ਆਊਟ” ਜਾਂ “ਫੇਜ਼ ਆਊਟ” ਕਰਨ ਦੇ ਬਹੁਤ ਹੀ ਵਿਵਾਦਪੂਰਨ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਤੋਂ ਬਚਿਆ। ਇਸ ‘ਚ ਕਰੀਬ 200 ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਸਹਿਮਤੀ ਲੈਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ, ਜੋ ਕਰੀਬ ਇਕ ਪੰਦਰਵਾੜੇ ਤੋਂ ਦੁਬਈ ‘ਚ ਬੈਠਕ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਸੀਓਪੀ28 ਡਰਾਫਟ ਜਲਵਾਯੂ ਸਮਝੌਤੇ ਦੀ ‘ਬਹੁਤ ਹੀ ਨਾਕਾਫ਼ੀ’ ਅਤੇ ‘ਅਸੰਗਤ’ ਵਜੋਂ ਆਲੋਚਨਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਕੁਝ ਨਿਰੀਖਕਾਂ ਨੇ ਡਰਾਫਟ ਦੇ ਤੱਤਾਂ ਦਾ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਜੈਵਿਕ ਬਾਲਣ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਸੀਓਪੀ ਟੈਕਸਟ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲਾ ਜ਼ਿਕਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ, ਪਰ ਦੂਜਿਆਂ ਨੇ ਇਸਨੂੰ “ਬਹੁਤ ਹੀ ਨਾਕਾਫੀ” ਅਤੇ “ਅਸੰਗਤ” ਦੱਸਿਆ।

ਅਲਾਇੰਸ ਆਫ ਸਮਾਲ ਆਈਲੈਂਡ ਸਟੇਟਸ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਸਮੋਆ ਦੇ ਸੇਡਰਿਕ ਸ਼ੂਸਟਰ ਨੇ ਕਿਹਾ: “ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਮੌਤ ਦੇ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟਾਂ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਨਹੀਂ ਕਰਾਂਗੇ। ਅਸੀਂ ਅਜਿਹੇ ਟੈਕਸਟ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਜੈਵਿਕ ਇੰਧਨ ਨੂੰ ਪੜਾਅਵਾਰ ਖਤਮ ਕਰਨ ਦੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਬੋਵੇਨ ਨੇ ਸਰਕਾਰੀ ਨੁਮਾਇੰਦਿਆਂ ਅਤੇ ਯੂਏਈ ਸਿਖਰ ਸੰਮੇਲਨ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਸੁਲਤਾਨ ਅਲ ਜਾਬਰ ਵਿਚਕਾਰ ਬਾਅਦ ਦੀ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਦਖਲ ਵਿੱਚ ਸ਼ੂਸਟਰ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦਿੱਤਾ।

ਬੋਵੇਨ ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ, ਨਾਰਵੇ, ਇਜ਼ਰਾਈਲ, ਯੂਕਰੇਨ ਅਤੇ ਕਜ਼ਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸਮੂਹ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ਬੋਲ ਰਹੇ ਸਨ। ਬੋਵੇਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਮੇਰੇ ਬੋਵੇਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਮੇਰੇ ਦੋਸਤ ਸੇਡਰਿਕ ਸ਼ੂਸਟਰ, ਸਮੋਆ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਅੱਜ ਰਾਤ ਇਸ ਡਰਾਫਟ ਬਾਰੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਮੌਤ ਦੇ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟਾਂ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਨਹੀਂ ਕਰਾਂਗੇ। “ਇਹ ਉਹ ਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਲੋਕ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੋਈ ਆਵਾਜ਼ ਨਹੀਂ ਹੈ। “ਅਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੌਤ ਦੇ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟਾਂ ‘ਤੇ ਸਹਿ-ਦਸਤਖਤਕਰਤਾ ਨਹੀਂ ਹੋਣਗੇ।”