ਅਮਰੀਕਾ ਜਾਣ ਵਾਲੇ Indian Professionals ਲਈ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ! ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਕਰਵਾ ਸਕਣਗੇ ਆਪਣਾ H1B ਵੀਜ਼ਾ ਰੀਨਿਊ

ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਭਾਰਤੀ ਪੇਸ਼ੇਵਰਾਂ (Indian professionals) ਨੂੰ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ ਦਿੰਦਿਆ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਦਮ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ। ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਹਾ, 20 ਹਜ਼ਾਰ ਐੱਚ1ਬੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਦੇ ਭਾਰਤੀ ਪੇਸ਼ੇਵਰ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਆਪਣੇ ਵੀਜ਼ਾ ਰੀਨਿਊ ਕਰਵਾ ਸਕਣਗੇ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਸ ਸਾਲ ਜੂਨ ‘ਚ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ (Narendra Modi) ਦੀ ਰਾਜ ਯਾਤਰਾ ਦੌਰਾਨ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਵੱਲੋਂ ਐਚ-1ਬੀ ਵੀਜ਼ਾ ਦੀਆਂ ਕੁਝ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਦੇ ਘਰੇਲੂ ਨਵੀਨੀਕਰਨ ਲਈ ਪਾਇਲਟ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਵੀਜ਼ਾ ਨਵੀਨੀਕਰਨ ਲਈ ਇਹ ਪਾਇਲਟ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਈ ਉਪਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿਭਾਗ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਲਈ ਉਡੀਕ ਸਮੇਂ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਜੋੜਨਾ ਜਾਂ ਜਾਰੀ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ H-1B ਧਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਵਿਦੇਸ਼ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਡਾਕ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੇ ਵੀਜ਼ਾ ਰੀਨਿਊ ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਮਿਲੇਗੀ ਅਤੇ ਵਾਪਸ ਆਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਮਰੀਕੀ ਕੌਂਸਲਰ ਦਫ਼ਤਰ ਵਿੱਚ ਮੁਲਾਕਾਤ ਲਈ ਅਣਮਿੱਥੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਉਡੀਕ ਸਮੇਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ।

ਕੌਂਸਲਰ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਡਿਪਟੀ ਅਸਿਸਟੈਂਟ ਸੈਕਟਰੀ ਜੂਲੀ ਸਟਫਟ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ, ”ਸਾਨੂੰ ਸੱਚਮੁੱਚ ਇਸ ਧਾਰਨਾ ਨੂੰ ਸਾਬਤ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਿ ਅਸੀਂ ਇਸ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਸਮੂਹ ਵਿੱਚ ਫੈਲਾਉਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।” ਇੱਥੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਇਹ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਬਦਲਾਅ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਛੱਡਣਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ।”

ਭਾਰੀ ਵੀਜ਼ਾ ਬੈਕਲਾਗ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਕੁਝ H-1B ਕਾਮਿਆਂ ਨੇ ਅਪੌਇੰਟਮੈਂਟਾਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨ ਲਈ ਘੱਟ ਬੈਕਲਾਗ ਵਾਲੇ ਨੇੜਲੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਵਰਗੇ ਕੰਮ ਅਪਣਾਏ ਹਨ। ਸਟਫਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਘਰੇਲੂ ਨਵਿਆਉਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਭਾਰਤ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਕੌਂਸਲਰ ਦਫਤਰਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ।