ਮਸਤਾਨੇ-ਸਿੱਖ ਇਤਿਹਾਸ ਦੀ ਗੋਰਵਮਈ ਗਾਥਾ

ਸਿੱਖ ਕੌਮ ਦੇ ਵਿੱਚ ਕਿਰਦਾਰ,ਰਫ਼ਤਾਰ,ਗੁੱਫਤਾਰ ਤੇ ਦਸਤਾਰ ਦੀ ਬਹੁੱਤ ਮਹਤੱਤਾ ਹੈ।ਸਿੱਖ ਯੋਧਿਆਂ ਦੇ ਕਿਰਦਾਰ ਦੀ ਬਾਤ ਦੁਸ਼ਮਣ ਵੀ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ,ਜੋ ਹਰ ਕਿਸੇ ਦੇ ਸੀਨੇ ਵਿੱਚ ਗੂੜੀ ਛਾਪ ਛੱਡ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।ਸਿੱਖਾਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ਤੋ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਕੇ ਬਹੁੱਤ ਸਾਰੇ ਗੈਰ-ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਸਿੱਖੀ ਨੂੰ ਅਪਨਾ ਲਿਆ ਹੈ।

ਪੰਜਾਬੀ ਫਿਲਮ ਇੰਡਸਟਰੀ ਵਿੱਚ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ਤੇ ਬਹੁੱਤ ਫਿਲਮਾਂ ਬਣਦੀਆਂ ਹਨ ਤੇ ਉਹ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਮਨੋਰੰਜਨ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ। ਕੁੱਝ ਇਨਸਾਨ ਅਜਿਹੇ ਵੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ,ਜੋ ਲਕੀਰ ਤੋ ਹੱਟ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਉਸੇ ਕਤਾਰ ਵਿੱਚ ਨਾਗਪੁਰ ਵਾਸੀ,ਗੁਰਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਸਰਪੰਚ ਉਰਫ ਗੁੱਲੂ ਢਿੱਲੋ ਤੇ ਰਾਜਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਉਰਫ ਜਿੰਦਾ ਢਿੱਲੋ ਹੁਣਾ ਦਾ ਨਾਮ ਆਉਂਦਾ ਹੈ।ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਭਰਾ ਕਿਸੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਮੁਹਾਥ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਕੌਮ ਦੀ ਸੇਵਾ,ਕਰੋਨਾ ਕਾਲ ਵਿੱਚ ਲੋਕ ਭਲਾਈ ਦੇ ਕੰਮ ਤੇ ਸਮਾਜਿਕ ਸਮੱਸਿਆ ਵਿੱਚ ਹਰ ਇੱਕ ਦੇ ਨਾਲ ਮੋਢੇ ਨਾਲ ਮੋਢਾ ਲਾ ਕੇ ਖੜਣ ਦਾ ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਜਨੂੰਨ ਹੈ। ਸੰਨ 2018 ਵਿੱਚ ਜਦੋ ਜਿੰਦਾ ਢਿੱਲੋ ਦੀ ਮੁਲਾਕਾਤ ਸ਼ਰਨ ਆਰਟਸ ਵਾਲਿਆਂ ਨਾਲ ਹੋਈ ਤਾਂ ਫ਼ਿਲਮ ਦੀ ਕਹਾਣੀਸੁਨਣ ਤੋ ਬਾਅਦ ਜ਼ਿੰਦਾ ਢਿੱਲੋ ਨੇ ਆਪਣੇ ਵੱਡੇ ਵੀਰ,ਗੁੱਲੂ ਢਿੱਲੋ ਨੂੰ ਫੋਨ ਤੇ ਫ਼ਿਲਮ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ ਤਾਂ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਦਮ ਫ਼ਿਲਮ ਬਨਾਉਣ ਲਈ ਹਾਂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ।

ਇਸ ਫ਼ਿਲਮ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਰੋਲ ਵਿੱਚ ਤਰਸੇਮ ਜੱਸੜ,ਜਿਸਦੀ ਆਸਥਾ ਫਤਹਿਗੜ ਸਾਹਿਬ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਹੋਈ ਹੈ ਤੇ ਹਰ ਵੇਲੇ ਉਸਦੇ ਗੀਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕੌਮ ਦਾ ਪ੍ਰਚਾਰ ਤੇਸਿੱਖ ਦੇ ਕਿਰਦਾਰ ਦੀ ਗੱਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਘੁੱਗੀ ਵਰਗੇ ਸੀਨੀਅਰ ਕਲਾਕਾਰ,ਜੋ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੀ ਪੰਜਾਬ,ਪੰਜਾਬੀ ਤੇ ਪੰਜਾਬੀਅਤ ਲਈ ਤੱਤਪਰ ਰਹਿੰਦੇ

ਹਨ।ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਇਸ ਫਿਲਮ ਵਿੱਚ ਅਦਾਕਾਰੀ ਵੀ ਸੋਨੇ ਤੇ ਸੁਹਾਗੇ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਫਿਲਮ ਵਿੱਚ ਨਾਦਰ ਸ਼ਾਹ ਨੂੰ ਲੁੱਟ ਕੇ ਸਿੱਖਾਂ ਦੀ ਬਹਾਦਰੀ ਦੀ ਗੱਲ ਹੋਈ ਹੈ,ਜੋ ਕਿ ਅੱਜ ਤੱਕ ਸਿਰਫ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵਿੱਚ ਪੜੀ ਜਾਂਦੀ ਰਹੀ ਹੈ ਤੇ ਇਸ ਫਿਲਮਰਾਹੀਂ ਉਸ ਨੂੰ ਫਿਲਮਾ ਕੇ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਦਾ ਯਤਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਆਮ ਤੋਰ ਤੇ ਅਸੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਪੰਜਾਬੀ ਸਿਨੇਮਾ ਵਧੀਆ ਫ਼ਿਲਮਾਂ ਨਹੀ ਬਣਾਉਦਾ ਤੇ ਬਹੁਤੀਆਂ ਫ਼ਿਲਮ ਨਕਲੀ ਹਾਸੇ,ਨਸ਼ਾ,ਲੱਚਰਤਾ ਤੇਗੈਂਗਸਟਰਵਾਦ ਵਰਗੇ ਵਿਸ਼ੇ ਨੂੰ ਲੈਕੇ ਬਣਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਦੋ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਧਰਤੀ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਸੂਰਬੀਰਤਾ ਵਾਲੀਆਂ ਗਾਥਾਵਾਂ ਦੀ ਬਾਤਪਾਉਂਦਾ ਹੈ।ਇਹੋ ਜਿਹੇ ਵਿਸ਼ਿਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸ਼ਕਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਾਉਣ ਦੀ ਕੋਈ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਨਹੀ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਇਹ ਫ਼ਿਲਮ ਕੇਵਲ ਆਮ ਫਿਲਮ ਨਹੀ ਹੈ,ਇਹ ਸਾਡੇ ਕਿਰਦਾਰ,ਵਿਹਾਰ,ਬੁਲੰਦ ਪ੍ਰੰਪਰਾਵਾਂ,ਸੁਭਾਅ,ਅਣਖ-ਗ਼ੈਰਤ ਦਾ ਪ੍ਰਚੰਡ ਪ੍ਰਗਟਾਅ ਹੈ।

ਢਿੱਲੋ ਭਰਾ,ਤਰਸੇਮ ਜੱਸੜ ਤੇ ਸ਼ਰਨ ਆਰਟਸ ਨੇ ਇਸ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਨੂੰ ਅਮਲੀ ਜਾਮਾ ਪਵਾਇਆ ਹੈ।ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਸਮੁੱਚੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਕਾਮਯਾਬੀ ਤੇ ਚੜ੍ਹਦੀਕਲਾ ਬਖਸ਼ਣ।

ਮੇਰੇ ਵੱਲੋ ਸਮੁੱਚੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਬਹੁੱਤ-ਬਹੁੱਤ ਮੁਬਾਰਕਾਂ।

ਮਨਦੀਪ ਕੌਰ ਪੰਨੂ