ਆਪਣੇ ਗੋਡਿਆਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਲਈ ਤਿੱਬਤੀ ਬੁੱਧ ਧਰਮ ਦੇ ਜਲਾਵਤਨ ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਆਗੂ ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ ਪਹੁੰਚੇ ਨਿਊਯਾਰਕ

ਨਿਊਯਾਰਕ, 25 ਜੂਨ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)- ਬੀਤੇਂ ਦਿਨ ਤਿੱਬਤੀ ਬੁੱਧ ਧਰਮ ਦੇ ਜਲਾਵਤਨ ਅਧਿਆਤਮਿਕ ਆਗੂ ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਗੋਡਿਆਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਨਿਊਯਾਰਕ ਪਹੁੰਚੇ ਅਤੇ ਸੈਂਕੜੇ ਸਮਰਥਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਭਰਵਾਂ ਸਵਾਗਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।
88 ਸਾਲਾ ਤਿੱਬਤੀ ਬੁੱਧ ਧਰਮ ਦੇ ਆਗੂ ਨੇ ਲਿਮੋਜ਼ਿਨ ਦੀ ਖੁੱਲ੍ਹੀ ਖਿੜਕੀ ਤੋਂ ਹੱਥ ਹਿਲਾਇਆ ਜਦੋਂ ਉਹ ਮੈਨਹਟਨ ਹੋਟਲ ਦੇ ਨੇੜੇ ਪਹੁੰਚੀ। ਉਹ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਪ੍ਰਵੇਸ਼ ਦੁਆਰ ਤੱਕ ਗਏ, ਜਿੱਥੇ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਸਹਾਇਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸਮਰਥਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਦਲਾਈਲਾਮਾ ਸੰਨ 1959 ਵਿਚ ਤਿੱਬਤ ਵਿੱਚ ਚੀਨੀ ਸ਼ਾਸਨ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਅਸਫਲ ਵਿਦਰੋਹ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਭੱਜ ਗਏ ਸਨ।ਨੋਬਲ ਸ਼ਾਂਤੀ ਪੁਰਸਕਾਰ ਜੇਤੂ ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ ਕਈ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਸਿਹਤ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਹਨ।

ਅਤੇ ਕੁਝ ਸਮਰਥਕ 2017 ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਜ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਆਪਣੀ ਪਹਿਲੀ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਵਿਅਕਤੀ ਸਲਾਈ ਲਾਮਾ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਲਈ ਕਈ ਘੰਟੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਨਿਊਯਾਰਕ ਪਹੁੰਚੇ ਹੋਏ ਸਨ।ਤਿੱਬਤੀ ਬੁੱਧ ਧਰਮ ਦੇ ਆਗੂ ਦਲ਼ਾਈ ਲਾਮਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ “ਮੈਨੂੰ ਪਤਾ ਸੀ ਕਿ ਮੈਨੂੰ ਜੀਵਨ ਭਰ ਦੇ ਮੌਕੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਅਮਰੀਕਾ ਆਉਣਾ ਪਏਗਾ। ਅਤੇ ਮੈਂ ਸੋਚਦਾ ਹਾਂ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਚਾਰ ਜਾਂ ਪੰਜ ਘੰਟਿਆਂ ਲਈ ਜਦੋ ਤੁਸੀਂ ਬਾਹਰ ਦੇਖਣ ਲਈ ਆਏ ਤਾਂ ਇੱਥੇ ਸਾਡੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਭਾਵਨਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਹਰ ਕੋਈ ਰੋਟੀ ਦੇ ਮਸਲੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਦੇਸ਼ ਤੋ ਵਿਦੇਸ਼ ਆ ਕੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਲੰਘ ਰਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਪਰਮ ਪਵਿੱਤਰਤਾ ਦੇ ਦਰਸ਼ਨਾਂ ਦਾ ਆਸ਼ੀਰਵਾਦ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਨਾਲ, ਅਸੀਂ ਇੱਥੇ ਆਪਣੇ ਤਿੱਬਤੀ ਬੰਧਨ ਨੂੰ ਵੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਦੇ ਰਹਾਂਗੇ ਆਗੂ ਦਲ਼ਾਈ ਲਾਮਾ ਨੇ ਕਿਹਾ

ਇਹ ਅਸਪਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਬੀਜਿੰਗ ਇੱਕ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਵੱਖਵਾਦੀ ਵਜੋਂ ਦੇਖਦਾ ਹੈ, ਆਪਣੀ ਯਾਤਰਾ ਦੌਰਾਨ ਕਿਸੇ ਅਮਰੀਕੀ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਿਲਣਗੇ ਜਾਂ ਨਹੀਂ। ਉਸ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਤਿੱਬਤ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਨਹੀਂ ਮੰਗ ਰਿਹਾ।ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਸਮਰਥਕ, ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਆਉਣ ਤੇ ਰੰਗ-ਬਿਰੰਗੇ ਬਸਤਰ ਪਹਿਨੇ, ਹੋਟਲ ਦੇ ਬਾਹਰ ਗਲੀਆਂ ਵਿੱਚ ਨੱਚਦੇ ਦਿਖਾਈ ਦਿੱਤੇ।ਅਤੇ ਕਹਿ ਰਹੇ ਸੀ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ ਦੀ ਲੰਬੀ ਉਮਰ ਦੀ ਕਾਮਨਾ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਸੱਚਮੁੱਚ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ ਤਿੱਬਤੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ‘ਹਾਇ, ਹੈਲੋ’ ਕਹਿਣ ਲਈ ਚੀਨ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਨਗੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲੇ ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਦਲਾਈ ਲਾਮਾ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਚੀਨ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਉੱਤਰਾਧਿਕਾਰੀ ਦੀ ਚੋਣ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਨਹੀਂ ਦੇਣਗੇ।ਉਹ 2010 ਤੋਂ ਰੁਕੀ ਹੋਈ ਤਿੱਬਤੀ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਮੁੜ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਲਈ ਬੀਜਿੰਗ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਪਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ।