ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਲਈ ਦੱਖਣ-ਪੂਰਬੀ ਏਸ਼ੀਆ ਤੇ ਇਸ ਦੀਆਂ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਸਿੱਖਣਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੱਖਣ-ਪੂਰਬੀ ਏਸ਼ੀਆਈ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਸਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨ ਦਾ ਚਾਹਵਾਨ ਹੈ ਪਰ ਉਹ ਇਸ ਖੇਤਰ ਦੀਆਂ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਸਿੱਖਣ ਤੋਂ ਪਿੱਛੇ ਹਟ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਐਂਥਨੀ ਅਲਬਾਨੀਜ਼ ਨੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਦੱਖਣ-ਪੂਰਬੀ ਏਸ਼ੀਆਈ ਸਮੂਹ ਦੀ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਭਾਸ਼ਾ ਬਹਾਸਾ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਸਿੱਖਣ ਦੇ ਮਹੱਤਵ ਨੂੰ ਪਛਾਣਿਆ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਸਨੇ 2022 ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਵਧੇਰੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਦੁਆਰਾ “ਬਹਾਸਾ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਬੋਲਣਾ ਸਿਖਣਾ ਸਾਡੇ ਰਿਸ਼ਤੇ ਨੂੰ ਡੂੰਘਾ ਕਰਨ ਲਈ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੋਵੇਗਾ।” ਹਾਲਾਂਕਿ 2020 ਦੀ ਆਖਰੀ ਗਿਣਤੀ ਅਨੁਸਾਰ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੀਆਂ ਘਰੇਲੂ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਦੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਸਿਰਫ਼ ਇੱਕ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਏਸ਼ੀਆਈ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿਖਾਈਆਂ ਜਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਸਭ ਤੋਂ ਆਮ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਪਾਨੀ, ਫ੍ਰੈਂਚ, ਜਰਮਨ ਅਤੇ ਮੈਂਡਰਿਨ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। 2017 ਦੇ ਇੱਕ ਅਧਿਐਨ ਨੇ ਦਿਖਾਇਆ ਕਿ ਗ੍ਰੀਕ, ਇਤਾਲਵੀ ਅਤੇ ਫ੍ਰੈਂਚ ਸਭ ਨੂੰ ਵੀਅਤਨਾਮੀ ਨਾਲੋਂ ਵੱਧ ਸਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ, ਬਾਅਦ ਵਾਲੇ ਅੱਠਵੇਂ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆਈ ਭਾਸ਼ਾ ਉਸ ਸਾਲ ਪੰਜਵੀਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੜ੍ਹੀ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਭਾਸ਼ਾ ਸੀ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਲਗਭਗ 274 ਮਿਲੀਅਨ ਦੀ ਆਬਾਦੀ ਦੇ ਨਾਲ ਇੱਕ ਉੱਭਰਦੀ ਮਹਾਂਸ਼ਕਤੀ ਹੈ। ਹਰ ਸਾਲ 1 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਨਾਗਰਿਕ ਇੰਡੋਨੇਸ਼ੀਆ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਵਪਾਰਕ ਸਬੰਧਾਂ ਲਈ ਕੂਟਨੀਤੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ।