ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੇ ਹਮਾਸ ਦੀ ਕੀਤੀ ਨਿੰਦਾ, ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਨੂੰ ਕੀਤੀ ਇਹ ਅਪੀਲ

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਬਾਕੀ ਸਾਰੇ ਹਮਾਸ ਦੀ ਨਿੰਦਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਹਨਾਂ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੇ ਇਜ਼ਰਾਈਲ ਨੂੰ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਤੋਂ ਬਚਣ ਅਤੇ ਯਹੂਦੀ ਤੇ ਫਲਸਤੀਨੀ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਅਨਾਂ ਨਾਲ ਇਕਜੁੱਟਤਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ। ਸਕਾਟ ਮੌਰੀਸਨ, ਮੈਲਕਮ ਟਰਨਬੁੱਲ, ਟੋਨੀ ਐਬਟ, ਜੌਨ ਹਾਵਰਡ, ਜੂਲੀਆ ਗਿਲਾਰਡ ਅਤੇ ਕੇਵਿਨ ਰੁਡ- ਕੇਂਦਰ-ਸੱਜੇ ਲਿਬਰਲ ਪਾਰਟੀ ਅਤੇ ਸੈਂਟਰ-ਖੱਬੇ ਲੇਬਰ ਪਾਰਟੀ ਦੋਵਾਂ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਨੇਤਾ ਨੇ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਨਾਮ ਰੱਖੇ। ਪਾਲ ਕੀਟਿੰਗ, ਜਿਸ ਨੇ ਲੇਬਰ ਅਧੀਨ 1991 ਤੋਂ 1996 ਤੱਕ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦਾ ਸ਼ਾਸਨ ਕੀਤਾ, ਆਪਣੇ ਸਾਥੀ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਨਹੀਂ ਹੋਏ।

ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਇੱਕ ਸਾਂਝੇ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਛੇ ਸਾਬਕਾ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿੱਚ ਨਸਲੀ ਜਾਂ ਧਾਰਮਿਕ ਨਫ਼ਰਤ ਲਈ ਕੋਈ ਥਾਂ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਇਜ਼ਰਾਈਲ-ਹਮਾਸ ਯੁੱਧ ਨੂੰ “ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਅਨਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਦੂਜੇ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ” ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੇਣ ਵਿਰੁੱਧ ਚਿਤਾਵਨੀ ਦਿੱਤੀ। ਸਾਬਕਾ ਨੇਤਾਵਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਅਸੀਂ ਇਸ ਸਮੇਂ ਯਹੂਦੀ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਅਨਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਇਕਜੁੱਟਤਾ ਨਾਲ ਖੜ੍ਹੇ ਹਾਂ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ,ਅਸੀਂ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਫਲਸਤੀਨੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਨਾਲ ਵੀ ਖੜ੍ਹੇ ਹਾਂ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਇਸ ਭਿਆਨਕ ਸੰਘਰਸ਼ ਵਿੱਚ ਮਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਦੁੱਖ ਝੱਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਵੀ ਸਾਡੇ ਪਿਆਰ ਅਤੇ ਸਮਰਥਨ ਦੇ ਹੱਕਦਾਰ ਹਨ।” ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੇ ਹਮਾਸ ਦੇ 7 ਅਕਤੂਬਰ ਦੇ ਹਮਲਿਆਂ ਨੂੰ “ਜ਼ਾਲਮ ਅਤੇ ਕਾਤਲਾਨਾ ਹਮਲਾ” ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ।