ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਦਾ ਦਾਅਵਾ, ਸਮੁੰਦਰ ਤੱਟ ‘ਤੇ ਮਿਲੀ ‘ਵਸਤੂ’ ਦਾ ਭਾਰਤ ਨਾਲ ਸਬੰਧ

ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਦੀ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਇਹ ਸਿੱਟਾ ਕੱਢਿਆ ਹੈ ਕਿ ਪਿਛਲੇ ਮਹੀਨੇ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਬੀਚ ‘ਤੇ ਰੁੜ੍ਹ ਕੇ ਆਈ ਗੁੰਬਦ ਦੇ ਆਕਾਰ ਦੀ ਵਸਤੂ ਸੰਭਾਵਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਿਸੇ ਭਾਰਤੀ ਰਾਕੇਟ ਦਾ ਮਲਬਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਡੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ 15 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਪਰਥ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਉੱਤਰ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 250 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਬੀਚ ਨੇੜੇ ਵਸਤੂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ।

ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ਕਿ “ਅਸੀਂ ਇਹ ਸਿੱਟਾ ਕੱਢਿਆ ਹੈ ਕਿ ਪੱਛਮੀ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆ ਵਿੱਚ ਜੁਰਿਅਨ ਖਾੜੀ ਨੇੜੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਕੰਢੇ ‘ਤੇ ਮੌਜੂਦ ਵਸਤੂ ਪੋਲਰ ਸੈਟੇਲਾਈਟ ਲਾਂਚ ਵਹੀਕਲ (ਪੀਐਸਐਲਵੀ) ਦੇ ਤੀਜੇ ਪੜਾਅ ਦਾ ਮਲਬਾ ਹੈ। PSLV ਇੱਕ ਮੱਧਮ ਲਿਫਟ ਲਾਂਚ ਵਾਹਨ ਹੈ ਜੋ ਇਸਰੋ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।


ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮਲਬਾ ਸਟੋਰੇਜ ਵਿੱਚ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਪੁਲਾੜ ਸੰਧੀਆਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀਆਂ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ ਸਮੇਤ ਅਗਲੇ ਕਦਮਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕਰਨ ਲਈ ਹੋਰ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕਰਨ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਪੁਲਾੜ ਖੋਜ ਸੰਗਠਨ (ਇਸਰੋ) ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਬਾਹਰੀ ਪੁਲਾੜ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੇ ਦਫਤਰ ਅਨੁਸਾਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਖੇਤਰ ‘ਤੇ ਪਾਏ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ‘ਵਿਦੇਸ਼ੀ’ ਪੁਲਾੜ ਵਸਤੂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਅਨ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ‘ਜੇਕਰ ਭਾਈਚਾਰਾ ਕੋਈ ਹੋਰ ਸ਼ੱਕੀ ਮਲਬਾ ਦੇਖਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਥਾਨਕ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੀ ਸੂਚਨਾ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ space.monitoring@space.gov.au ਰਾਹੀਂ ਆਸਟ੍ਰੇਲੀਆਈ ਪੁਲਾੜ ਏਜੰਸੀ ਨੂੰ ਸੂਚਿਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।’