ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਤੂਫਾਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਸਮੇਤ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 4 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ !

ਨਿਊਯਾਰਕ, 30 ਅਪ੍ਰੈਲ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ ) –ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਰਾਜ ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਵਿੱਚ ਰਾਤ ਭਰ ਆਏ ਤੂਫਾਨਾਂ ਦੀ ਲੜੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 4 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੇ ਬੱਚੇ ਸਮੇਤ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਚਾਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਪੁਲਿਸ ਅਤੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਸਮੇਤਰਾਸ਼ਟਰੀ ਮੌਸਮ ਸੇਵਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੀਤੇਂ ਦਿਨ ਸ਼ਨੀਵਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਕਈ ਤੂਫਾਨ ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਦੇ ਵੱਡੇ ਹਿੱਸੇ ਨੂੰ ਛੂਹ ਗਏ ਸਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਸਭ ਨੂੰ ਅਜੇ ਮਾਪਿਆ ਨਹੀਂ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਰ ਸਲਫਰ ਅਤੇ ਮੈਰੀਟਾ ਦੇ ਦੋ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੂੰ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ EF3 ਵਜੋਂ ਸੂਚੀਬੱਧ ਤੂਫਾਨਾਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ , ਮਤਲਬ ਕਿ ਉਹ 136 ਅਤੇ 165 ਮੀਲ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਵਿਚਕਾਰ ਹਵਾਵਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਇਹ ਤੇਜ਼ ਤੂਫ਼ਾਨ ਸਨ।ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਆਫ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਮੈਨੇਜਮੈਂਟ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਤੂਫਾਨ ਅਪਡੇਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੋਲਡਨਵਿਲੇ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਦੋ ਅਤੇ ਮੈਰੀਟਾ ਅਤੇ ਸਲਫਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ-ਇੱਕ ਮੌਤ ਹੋਈ ਹੈ।

ਹੋਲਡਨਵਿਲੇ ਵਿੱਚ ਹੋਈਆਂ ਮੌਤਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ 4 ਮਹੀਨੇ ਦਾ ਬੱਚਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਸੀ।ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਰਾਜ ਦੇ ਸਿਹਤ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਹੋਰ 100 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਥਾਨਕ ਹਸਪਤਾਲਾਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੂਚਨਾ ਮਿਲੀ ਹੈ।ਜੇਰੇ ਇਲਾਜ ਹਨ।ਗਵਰਨਰ ਕੇਵਿਨ ਸਟਿੱਟ ਨੇ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਸਲਫਰ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਇੱਕ ਪ੍ਰੈਸ ਕਾਨਫਰੰਸ ਦੌਰਾਨ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਇਹ “ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨੁਕਸਾਨ” ਸੀ ਜੋ ਉਸਨੇ 2019 ਵਿੱਚ ਗਵਰਨਰ ਬਣਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੇਖਿਆ ਹੈ।ਅਤੇ “ਮੈਂ ਰਾਜਪਾਲ ਵਜੋਂ ਆਪਣੇ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਇੰਨੀ ਤਬਾਹੀ ਨਹੀਂ ਦੇਖੀ ਹੈ।ਰਾਜ ਭਰ ਵਿੱਚ ਘਰਾਂ, ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਅਤੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਿਆ ਅਤੇ ਤਬਾਹ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਮਲਬੇ ਨਾਲ ਹਾਈਵੇਅ ਬੰਦ ਹੋ ਗਏ ਸਨ। ਟਰੇਸ ਕੱਟੇ ਗਏ ਸਨ। ਬਿਜਲੀ ਦੀਆਂ ਤਾਰਾਂ ਵੀ ਟੁੱਟ ਗਈਆਂ।ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਆਫ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਮੈਨੇਜਮੈਂਟ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਰਾਜ ਭਰ ਵਿੱਚ 43,000 ਆਊਟੇਜ ਰਿਪੋਰਟ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ, ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੰਖਿਆ ਤੁਲਸਾ, ਕਾਰਟਰ, ਮਰੇ, ਲਵ, ਹਿਊਜ਼, ਪੋਂਟੋਟੋਕ ਅਤੇ ਸੇਮਿਨੋਲ ਕਾਉਂਟੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਹਨ।ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਖੋਜ ਅਤੇ ਬਚਾਅ ਦੀਆਂ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਜਾਰੀ ਹਨ, ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਇਹ ਦੱਸੇ ਬਿਨਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕਿੰਨੇ ਲੋਕ ਅਜੇ ਤੱਕ ਲਾਪਤਾ ਹਨ।ਸਟਿੱਟ ਨੇ ਕਿਹਾ, “27 ਅਪ੍ਰੈਲ, 2024 ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਏ ਗੰਭੀਰ ਤੂਫਾਨਾਂ, ਬਵੰਡਰ, ਸਿੱਧੀਆਂ ਹਵਾਵਾਂ, ਗੜੇਮਾਰੀ ਅਤੇ ਹੜ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀਆਂ ਲਾਈਨਾਂ ਅਤੇ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ, ਰਾਹਤ ਦੇ ਸਾਰੇ ਯਤਨਾਂ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਅਤੇ ਤੇਜ਼ੀ ਲਿਆਉਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।

ਰਾਜਪਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੇਰੀਆਂ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾਵਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਬੀਤੀ ਰਾਤ ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਵਿੱਚ ਤੂਫਾਨ ਦੇ ਕਾਰਨ ਆਪਣੇ ਅਜ਼ੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਦੁਨੀਆ ਤੋ ਗੁਆ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਓਕਲਾਹੋਮਾ ਵਾਸੀਆਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਣ ਲਈ ਰਾਤ ਭਰ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਮਲਬੇ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਅਤੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦਾ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕਰਨ ਲਈ ਕੰਮ ਕੀਤਾ,” ਸਟਿੱਟ ਨੇ ਕਿਹਾ , ਅਮਰੀਕੀ ਰੈੱਡ ਕਰਾਸ ਨੇ ਸਲਫਰ ਵਿੱਚ ਕ੍ਰਾਸਵੇ ਚਰਚ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਆਸਰਾ ਖੋਲ੍ਹਿਆ,ਜੋ ਇੱਕ ਇਮਾਰਤ ਤੂਫਾਨ ਦੇ ਪੀੜਤਾਂ ਲਈ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨਾਲ ਮੁੜ ਮਿਲਣ ਲਈ ਇੱਕ ਜਗ੍ਹਾ ਵਜੋਂ ਵੀ ਕੰਮ ਕਰਦੀ ਸੀ, ਮੁਰੇ ਕਾਉਂਟੀ ਸ਼ੈਰਿਫ ਦੇ ਦਫਤਰ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ। ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਤੱਕ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਫਾਈ ਅਤੇ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਰਾਜ ਫੰਡ ਉਪਲਬਧ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਰਾਜਪਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਰਾਜ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕਈ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਹਾਈਵੇਅ ਬੰਦ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਕਰਮਚਾਰੀ ਮਲਬਾ ਹਟਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।