ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਸਮੇਂ ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ‘ਟਿਕ-ਟਾਕ’ ਦੀ ਰਾਜਨੀਤੀ… ਐਪ ਬੈਨ ‘ਤੇ ਟਰੰਪ ਦਾ ਵੱਡਾ ਮੋੜ

ਨਿਊਯਾਰਕ,13 ਮਾਰਚ (ਰਾਜ ਗੋਗਨਾ)—ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਸਮੇਂ TikTok ਸ਼ਾਰਟ ਵੀਡੀਓ ਐਪ ‘ਤੇ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਨੂੰ ਸਿਆਸੀ ਰੰਗ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਅਹੁਦੇ ਦੇ ਉਮੀਦਵਾਰ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਟਿਕਟੋਕ ‘ਤੇ ਅਮਰੀਕੀ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀ ਸਭਾ ਦੁਆਰਾ ਪਾਸ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਬਿੱਲ ‘ਤੇ ਇਤਰਾਜ਼ ਪ੍ਰਗਟਾਇਆ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਚਿੰਤਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੀ ਕਿ ਜੇਕਰ Tik Tok ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਤਾਂ ਨੌਜਵਾਨ ਘੁਸਪੈਠ ਕਰਨਗੇ ਅਤੇ ਫੇਸਬੁੱਕ, ਜੋ ਕਿ ਮੇਟਾ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ, ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ।ਟਰੰਪ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਨਾਲ ਕੋਈ ਇਮਾਨਦਾਰੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਉਹ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਕਿ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੂੰ ਟਿੱਕਟੌਕ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਹੋਵੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਐਪ ਦੀ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਨੌਜਵਾਨ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਇਹ ਐਪ ਨਾ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਉਹ ਸਾਰੇ ਪਾਗਲ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟਿਕਟੋਕ ‘ਚ ਚੰਗਾ ਵੀ ਹੈ ਤੇ ਬੁਰਾ ਵੀ। 2021 ਵਿੱਚ ਕੈਪੀਟਲ ਇਮਾਰਤ ‘ਤੇ ਹਮਲੇ ਦੌਰਾਨ, ਮੇਟਾ ਨੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਇੰਸਟਾਗ੍ਰਾਮ ਤੋਂ ਟਰੰਪ ਦੀਆਂ ਪੋਸਟਾਂ ਨੂੰ ਡਿਲੀਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਟਰੰਪ ਮੈਟਾ ਤੋਂ ਨਾਰਾਜ਼ ਹਨ। ਟਰੰਪ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਾਰੇ ਰਿਪਬਲਿਕਨ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੀ ਆਲੋਚਨਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਟਰੰਪ ਦੀ ਤਾਜ਼ਾ ਟਿੱਪਣੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸ਼ੇਅਰ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਫੇਸਬੁੱਕ ਦੇ ਸ਼ੇਅਰਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਇਆ ਹੈ।ਪਰ ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਟਰੰਪ ਨੇ 2020 ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਕਾਰਜਕਾਲ ਦੌਰਾਨ ਚੀਨ ਦੇ TikTok ਅਤੇ WeChat ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਅਦਾਲਤਾਂ ਨੇ ਦਖਲ ਦੇ ਕੇ ਇਸ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ‘ਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ। ਇਹ ਦਲੀਲ ਦਿੱਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਟਰੰਪ ਦੁਬਾਰਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ਟਿੱਕ ਟਾਕ ਬੈਨ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਸੁਰ ਬਦਲਣ ਪਿੱਛੇ ਇਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਸਿਆਸੀ ਰਣਨੀਤੀ ਹੈ। ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਕਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਟਰੰਪ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਇਕ ਪਾਸੇ ਮਰੀਜ਼ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਨਾ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਨੂੰ ਚੈੱਕ ਕਰਨਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਉਹ ਪਸੰਦ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਇਸ ਸਮੇਂ 17 ਕਰੋੜ ਲੋਕ TikTok ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਅਮਰੀਕੀ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀ ਸਭਾ ਬੁੱਧਵਾਰ (13 ਮਾਰਚ) ਨੂੰ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਬਿੱਲ ਪਾਸ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ ਜੋ ਕਿ TikTok ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਉਣ ਤੱਕ ਜਾਵੇਗਾ।

ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀ ByteDance ਨੂੰ ਬਿੱਲ ਪਾਸ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 165 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਟਿਕਟੋਕ ਵੇਚਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਗੂਗਲ ਅਤੇ ਐਪਲ ਪਲੇ ਸਟੋਰ TikTok ਲਈ ਵੈੱਬ ਹੋਸਟਿੰਗ ਸੇਵਾਵਾਂ ਬੰਦ ਕਰ ਦੇਣਗੇ।ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਿਡੇਨ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਇਹ ਸਰਬਸੰਮਤੀ ਨਾਲ ਪਾਸ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਇਸ ਬਿੱਲ ‘ਤੇ ਦਸਤਖਤ ਕਰਨਗੇ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ TikTok ਐਪ ਦੇ ਮਾਲਕ ByteDance ਨੇ ਇਕ ਬਿਆਨ ‘ਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਵੀ ਅਮਰੀਕੀਆਂ ਦਾ ਡਾਟਾ ਚੀਨ ਨਾਲ ਸਾਂਝਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਇਸ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਸਾਂਝਾ ਕਰਨਗੇ। ਐਪ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਅਮਰੀਕੀ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਗਟਾਵੇ ਦੀ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੇ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਅਧਿਕਾਰ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਹੈ।