ਪੰਜਾਬੀ ਨੇ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਬਣਾਇਆ 600 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਰੀਅਲ ਅਸਟੇਟ ਸਾਮਰਾਜ 

ਉਸਾਰੀ ਕਾਮੇ ਵਜੋਂ ਨੀਹਾਂ ਪੁੱਟਣ, ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ‘ਚ ਭਾਂਡੇ ਧੋਣ ਤੇ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਡਲਿਵਰੀ ਵੀ ਕੀਤੀ

60 ਮਿਲੀਅਨ ਪੌਂਡ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦਾ ਬਣਿਆ ਮਾਲਕ

(ਗਲਾਸਗੋ/ ਲੰਡਨ) ਯੂਕੇ ਦੀ ਧਰਤੀ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਪੰਜਾਬੀ ਨੌਜਵਾਨ ਤੇਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਸੇਖੋਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਮਿਹਨਤ ਦੇ ਦਮ ‘ਤੇ ਕਰੋੜਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਰੀਅਲ ਅਸਟੇਟ ਕਾਰੋਬਾਰ ਸਥਾਪਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। 2002 ਵਿੱਚ, ਤੇਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਸੇਖੋਂ 22 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਲੰਡਨ ਆਇਆ ਸੀ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਇੱਕ ਪਿੰਡ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਸੀ, ਜਿੱਥੇ ਉਸਨੇ ਇੱਕ ਪੰਜਾਬੀ ਮੀਡੀਅਮ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲ ਵਿੱਚ ਪੜ੍ਹਾਈ ਕੀਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਲੁਧਿਆਣਾ ਦੇ ਇੱਕ ਕਾਲਜ ਤੋਂ ਇਤਿਹਾਸ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰੈਜੂਏਸ਼ਨ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਜ਼ਦੂਰ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨੀਹਾਂ ਦੀ ਖੁਦਾਈ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਇੱਕ ਸਪੈਨਿਸ਼ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਵਿੱਚ ਬਰਤਨ ਧੋਣ ਅਤੇ ਫਿਰ ਇੱਕ ਵੈਨ ਡਰਾਈਵਰ ਬਣ ਕੇ ਤੇਜਿੰਦਰ ਨੇ ਰੀਅਲ ਅਸਟੇਟ’ ਤੇ ਆਪਣਾ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਬਿਲਡਰ ਅਤੇ ਡਿਵੈਲਪਰ ਬਣਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਆਪਣਾ ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਡਲਿਵਰੀ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਅੱਜ, ਉਹ 60 ਮਿਲੀਅਨ ਪੌਂਡ (600 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਦੀ ਕੁੱਲ ਜਾਇਦਾਦ ਦਾ ਮਾਲਕ ਹੈ, ਜੋ ਲਗਭਗ 3 ਮਿਲੀਅਨ ਪੌਂਡ (31 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਦੀ ਸਾਲਾਨਾ ਆਮਦਨ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਸਦੀ ਕੰਪਨੀ, ਰੈੱਡਸਕਾਈ ਹੋਮਸ ਗਰੁੱਪ ਜ਼ਮੀਨ ਖਰੀਦਦੀ ਹੈ, ਰਿਹਾਇਸ਼ੀ ਫਲੈਟ ਬਣਾਉਂਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਕਿਰਾਏ ‘ਤੇ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਔਸਤਨ, ਉਹ ਲੰਡਨ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਹਰ ਸਾਲ 30-50 ਫਲੈਟ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। 

ਤੇਜਿੰਦਰ, ਆਪਣੀਆਂ ਦੋ ਵੱਡੀਆਂ ਭੈਣਾਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਉਸਦੀ ਮਾਂ ਸੁਰਿੰਦਰਪਾਲ ਕੌਰ ਸੇਖੋਂ ਦੁਆਰਾ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸੰਘਰਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਪਾਲਿਆ ਗਿਆ ਸੀ, 1984 ਵਿੱਚ ਉਸਦੇ ਪਿਤਾ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਜਦੋਂ ਉਹ ਸਿਰਫ ਚਾਰ ਸਾਲ ਦਾ ਸੀ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਸ਼ਰਾਬ ਕਾਰਨ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਗੁਆ ਦਿੱਤਾ, ਪਰ ਮੈਂ ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ਦੁਆਰਾ ਲੰਡਨ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਹੋ ਗਿਆ।  ਉਸਨੇ 2014 ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ ਵੇਚ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਮਈ 2015 ਵਿੱਚ ਰੈੱਡਸਕਾਈ ਹੋਮਸ ਗਰੁੱਪ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਦਾ ਜਨਮ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਇੱਕ ਪਿੰਡ ਬੜੂੰਦੀ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ ਸੀ ਜੋ ਲੁਧਿਆਣਾ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 25 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੂਰ ਹੈ। ਉਸਦਾ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਪਰਿਵਾਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੋ ਏਕੜ ਖੇਤ ਦੀ ਆਮਦਨ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਦੀ ਮਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਤਿੰਨ ਛੋਟੇ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਖੇਤ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਨੇ ਅੱਠ ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੋਂ ਆਪਣੀਆਂ ਭੈਣਾਂ ਦੇ ਨਾਲ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਮਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਉਸਨੇ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਵੀ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦਾ ਵਪਾਰ ਵੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਨੇ 1997 ਵਿੱਚ ਪਿੰਡ ਦੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲ ਤੋਂ 12 ਵੀਂ ਜਮਾਤ ਪੂਰੀ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵਿਗਿਆਨ ਵਿੱਚ ਬੀ.ਏ. ਕਰਨ ਲਈ ਜੀ ਐੱਚ ਜੀ ਖਾਲਸਾ ਕਾਲਜ, ਗੁਰੂਸਰ ਸਧਾਰ, ਲੁਧਿਆਣਾ ਗਿਆ। ਤੇਜਿੰਦਰ 2001 ਵਿੱਚ ਨੌਕਰੀ ਦੀ ਭਾਲ ਵਿੱਚ ਹਾਂਗਕਾਂਗ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਪਰ ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਆ ਗਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸਨੂੰ ਉੱਥੇ ਕੋਈ ਰੁਜ਼ਗਾਰ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ। ਉਸਦੀਆਂ ਦੋ ਭੈਣਾਂ ਨੇ ਕ੍ਰਮਵਾਰ 2000 ਅਤੇ 2001 ਵਿੱਚ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਲਿਆ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸਾਰੀ ਬੱਚਤ ਖਰਚ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਵਿਆਹ ਦੇ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੀ ਦੋ ਏਕੜ ਜਮੀਨ ਵੀ ਵੇਚ ਦਿੱਤੀ। 2002 ਵਿੱਚ, ਤੇਜਿੰਦਰ ਲੰਡਨ ਲਈ ਰਵਾਨਾ ਹੋਏ। ਉਹ ਲੰਡਨ ਦੇ ਸਾਊਥਾਲ ਵਿੱਚ ਉਤਰਿਆ, ਜਿੱਥੇ ਉਹ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ 40 ਪੌਂਡ (ਰੁਪਏ 4000) ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇਮਾਰਤ ਦੀ ਨੀਂਹਾਂ ਦੀ ਖੁਦਾਈ ਕਰਕੇ ਕਮਾਉਂਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਇੱਕ ਸਾਂਝੀ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਵਿੱਚ 60 ਪੌਂਡ (6000 ਰੁਪਏ) ਦੇ ਹਫਤਾਵਾਰੀ ਕਿਰਾਏ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ। ਉਸਨੇ ਇੱਕ ਸਪੈਨਿਸ਼ ਰੈਸਟੋਰੈਂਟ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਡਿਸ਼ਵਾਸ਼ਰ ਵਜੋਂ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਦਿਨ ਕੰਮ ਕੀਤਾ, ਜਿੱਥੇ ਉਸਨੇ ਇੱਕ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਲਗਭਗ 40 ਪੌਂਡ (4000 ਰੁਪਏ) ਕਮਾਏ। ਉਹ ਕਦੇ-ਕਦਾਈਂ ਪੈਸੇ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਗੁਰਦੁਆਰੇ ਵਿੱਚ ਖਾਣਾ ਖਾਂਦਾ ਅਤੇ ਹਫ਼ਤੇ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਦਿਨ ਇੱਕ ਸ਼ਾਮ ਦੇ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਕੋਚਿੰਗ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਵੀ ਦਾਖਲ ਹੁੰਦੇ ਸਨ। 2003 ਵਿੱਚ, ਤੇਜਿੰਦਰ ਇੱਕ ਸ਼ਰਾਬ ਡਲਿਵਰ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵੈਨ ਡਰਾਈਵਰ ਵਜੋਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਇਆ, ਜਿੱਥੇ ਉਸਨੇ ਲਗਭਗ ਇੱਕ ਸਾਲ ਕੰਮ ਕੀਤਾ। 2004 ਵਿੱਚ, ਉਸਨੇ ਇੱਕ ਡਿਲੀਵਰੀ ਵੈਨ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਇੱਕ ਬੈਂਕ ਤੋਂ 3,000 ਪੌਂਡ (3 ਲੱਖ ਰੁਪਏ) ਉਧਾਰ ਲਏ ਅਤੇ ਆਪਣਾ ਸ਼ਰਾਬ ਡਲਿਵਰੀ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਉਸਨੇ 50-100 ਲੀਟਰ ਬੈਰਲ ਵਿੱਚ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਬੀਅਰ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਵਿਸਕੀ, ਵਾਈਨ ਅਤੇ ਸਾਫਟ ਡਰਿੰਕਸ ਵੰਡੇ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਉਹ ਪੰਜ ਹੋਰ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨਾਲ ਕਿਰਾਏ ਦੀ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਸੀ। 2005 ਵਿੱਚ, ਤੇਜਿੰਦਰ ਨੇ ਕਰਜ਼ਾ ਲੈ ਕੇ ਹੰਸਲੋ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਘਰ ਖਰੀਦਿਆ, ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਸਾਬਕਾ ਰੂਮਮੇਟ ਨੂੰ ਉਸਦੇ ਨਾਲ ਜਾਣ ਲਈ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕੀਤਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਕਿਰਾਏ ਨਾਲ ਉਸਨੇ ਬੈਂਕ ਕਰਜ਼ਾ ਵਾਪਸ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਸਨੇ ਰੀਅਲ ਅਸਟੇਟ ਵਿੱਚ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਅਤੇ 2014 ਵਿੱਚ, ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਅਨੁਸਾਰ “ਮੈਂ ਇਸਨੂੰ 1.2 ਲੱਖ ਪੌਂਡ (1.21 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਵਿੱਚ ਵੇਚਿਆ ਅਤੇ 2015 ਵਿੱਚ ਰੈੱਡਸਕਾਈ ਗਰੁੱਪ ਲਾਂਚ ਕੀਤਾ,”। ਉਸਦੀ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਲੰਡਨ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵੱਕਾਰੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਬੜੂੰਦੀ ਕੋਰਟ, ਸੇਖੋਂ ਹਾਊਸ, ਬੀਐਮਡਬਲਯੂ ਹਾਊਸ, ਰੈੱਡਸਕਾਈ ਸਕੋਪੇਲੋ, ਰੈੱਡਸਕਾਈ ਹਾਈ, ਰੈੱਡਸਕਾਈ ਰਾਈਜ਼, ਅਤੇ ਕੋਟਲਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਨਵਾਂ ਅਤੇ ਸਭ ਤੋਂ ਮਹਿੰਗਾ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ‘ਬੜੂੰਦੀ ਕੋਰਟ’ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਆਕਾਰ 45,000 ਵਰਗ ਫੁੱਟ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦੀ ਕੀਮਤ 20 ਮਿਲੀਅਨ ਪੌਂਡ (202 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਹੈ। ਇਹ ਈਲਿੰਗ ਬ੍ਰੌਡਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੇ ਨੇੜੇ ਸਥਿਤ ਹੈ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਦਾ ਦਫ਼ਤਰ ਵੀ ਬੜੂੰਦੀ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਨਾਮ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿੰਡ ਬੜੂੰਦੀ ਦੇ ਨਾਮ ਉੱਤੇ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਰੋਲ ‘ਤੇ ਅੱਠ ਲੋਕ ਹਨ। ਉਹ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਪਤਨੀ ਸੁਖਵੀਰ ਕੌਰ ਸੇਖੋਂ ਨਾਲ ਉਸਨੇ 2007 ਵਿੱਚ ਵਿਆਹ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਹਰੇਕ ਕੋਲ ਕੰਪਨੀ ਦੇ 50% ਸ਼ੇਅਰ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੋ ਪੁੱਤਰ ਹਨ, ਸਹਿਜਬੀਰ ਸਿੰਘ ਸੇਖੋਂ (13) ਅਤੇ ਸਮਰਵੀਰ ਸਿੰਘ ਸੇਖੋਂ (11)।

ਤੇਜਿੰਦਰ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਪਾਰਟੀ ਡੋਨਰਜ਼ ਕਲੱਬ, ਯੂਕੇ, ਅਤੇ ਕੰਜ਼ਰਵੇਟਿਵ ਫ੍ਰੈਂਡਜ਼ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (ਸੀਐਫਆਈ) ਵਿੱਚ ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਤੇਜਿੰਦਰ ਦਿਲੋਂ ਇੱਕ ਪਰਉਪਕਾਰੀ ਵੀ ਹੈ ਅਤੇ ਓੜੀਸ਼ਾ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਚੈਰੀਟੇਬਲ ਕੰਮ ਵੀ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਗਰੀਬ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਮੈਡੀਕਲ ਕੈਂਪਾਂ ਅਤੇ ਮੋਤੀਆਬਿੰਦ ਦੀਆਂ ਸਰਜਰੀਆਂ ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਵਿਦਿਆਰਥੀਆਂ ਨੂੰ ਵਿਦਿਅਕ ਸਹਾਇਤਾ ਵੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਸਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਆਪਣੇ ਜੱਦੀ ਪਿੰਡ ਬੜੂੰਦੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਬੰਗਲਾ ਅਤੇ ਇੱਕ ਫਾਰਮ ਖਰੀਦਿਆ ਹੈ, ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਹਰ ਸਾਲ ਇਸ ਸਥਾਨ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ, ਤੇਜਿੰਦਰ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨਾਲ ਕੇਂਦਰੀ ਲੰਡਨ ਤੋਂ ਲਗਭਗ 40 ਮੀਲ ਉੱਤਰ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਗੇਰਾਰਡਸ ਕਰਾਸ, ਬਕਿੰਘਮਸ਼ਾਇਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ 5000 ਵਰਗ ਫੁੱਟ ਘਰ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।