ਵਿਨੈ ਸ਼ੁਕਲਾ ਦੀ ਡਾਕੂਮੈਂਟਰੀ ‘ਵ੍ਹਾਈਲ ਵੀ ਵਾਚਡ’ ਨੇ ਟੋਰਾਂਟੋ (ਕੈਨੇਡਾ) ਫਿਲਮ ਫੈਸਟੀਵਲ ਵਿੱਚ ਜਿੱਤਿਆ ਅਵਾਰਡ

ਫਿਲਮ, ਜਿਸਦਾ ਸਿਰਲੇਖ ਹੈ “ਨਮਸਕਾਰ! ਹਿੰਦੀ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਰਵੀਸ਼ ਕੁਮਾਰ” ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਸਮਾਪਤ ਹੋਏ ਫਿਲਮ ਗਾਲਾ ਵਿੱਚ ਐਂਪਲੀਫਾਈ ਵਾਇਸ ਅਵਾਰਡ ਜਿੱਤਿਆ, 

(ਟੋਰਾਂਟੋ) —ਫ਼ਿਲਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਵਿਨੈ ਸ਼ੁਕਲਾ ਦੀ ਡਾਕੂਮੈਂਟਰੀ “ਵ੍ਹਾਈਲ ਵੀ ਵਾਚਡ”, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਨਿਊਜ਼ ਐਂਕਰ ਰਵੀਸ਼ ਕੁਮਾਰ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ, ਨੇ 2022 ਦੀ ਟੋਰਾਂਟੋ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਫ਼ਿਲਮ ਫੈਸਟੀਵਲ (TIFF) ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪੁਰਸਕਾਰ ਜਿੱਤਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਫ਼ਿਲਮ, ਜਿਸ ਦਾ  ਸਿਰਲੇਖ ਹੈ “ਨਮਸਕਾਰ! ਹਿੰਦੀ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਰਵੀਸ਼ ਕੁਮਾਰ” ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਸਮਾਪਤ ਹੋਏ ਫਿਲਮ ਗਾਲਾ ਵਿੱਚ ਐਂਪਲੀਫਾਈ ਵਾਇਸ ਅਵਾਰਡ ਜਿੱਤਿਆ, ਵੌਇਸ ਅਵਾਰਡ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਫੀਚਰ ਲਈ ਨਿਸ਼ਾ ਪਾਹੂਜਾ ਦਾ “ਟੂ ਕਿਲ ਏ ਟਾਈਗਰ” ਅਤੇ ਮਾਰਟਿਕਾ ਰਾਮੀਰੇਜ ਐਸਕੋਬਾਰ ਦਾ “ਲਿਓਨੋਰ ਵਿਲ ਨੇਵਰ ਡਾਈ” ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਪੱਤਰਕਾਰ ਕੁਮਾਰ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉਹ ਸੱਚਾਈ ਅਤੇ ਵਿਗਾੜ ਦੀ ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਘੁੰਮਦਾ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਖ਼ਬਰਾਂ ਅਤੇ ਮੀਡੀਆ ਪਹਿਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਜਾਂਚ ਦੇ ਘੇਰੇ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਵਿਨੈ ਸ਼ੁਕਲਾ ਦੀ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਫਿਲਮ ਇੱਕ ਦਲੇਰ, ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਸੰਬੰਧਿਤ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ੀ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕਰਦੀ ਹੈ, “ਅਧਿਕਾਰਤ ਵਰਣਨ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਅਰਵਿੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦੀ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ (ਆਪ) ਦੇ ਉਭਾਰ ਨੂੰ ਵੀ 2016 ਵਿੱਚ ਵੱਕਾਰੀ ਫਿਲਮ ਫੈਸਟੀਵਲ ਵਿੱਚ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਫਿਲਮ ਨਿਰਮਾਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪੱਤਰਕਾਰ ਸਾਡੇ ਸਮੇਂ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਕਹਾਣੀਕਾਰ ਹਨ। “ਮੈਂ ਰਵੀਸ਼ ਦੇ ਨਿਊਜ਼ਰੂਮ ਵਿੱਚ ਦੋ ਸਾਲ ਬਿਤਾਏ, ਉਸਨੂੰ ਆਪਣਾ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਪ੍ਰਸਾਰਣ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹੋਏ ਦੇਖਿਆ। ਰਵੀਸ਼ ਅਤੇ ਉਸਦੀ ਟੀਮ ਨੇ ਕੁਝ ਕਹਾਣੀਆਂ ਨੂੰ ਸਹੀ, ਕੁਝ ਕਹਾਣੀਆਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਿਆ। ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖਦਿਆਂ, ਮੈਨੂੰ ਅਹਿਸਾਸ ਹੋਇਆ ਕਿ ਹਰ ਰਿਪੋਰਟ ਲਈ ਜੋ ਅਸੀਂ ਖਬਰਾਂ ‘ਤੇ ਦੇਖਦੇ ਹਾਂ, ਰਿਪੋਰਟ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਪੱਤਰਕਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਕੀਮਤ ਅਦਾ ਕਰਨੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ – ਇੱਕ ਭਾਵਨਾਤਮਕ, ਵਿੱਤੀ, ਨੈਤਿਕ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਕੀਮਤ। 

ਇਹ ਕੋਈ ਕਹਾਣੀ ਆਸਾਨ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਹਰ ਕਹਾਣੀ ਨਿੱਜੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਫਿਲਮ ਉਸ ਨਿੱਜੀ ਖਰਚੇ ਬਾਰੇ ਹੈ ਜੋ ਪੱਤਰਕਾਰ ਆਪਣਾ ਕੰਮ ਸਹੀ ਕਰਨ ਲਈ ਅਦਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਮੇਰੀ ਫਿਲਮ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪੱਤਰਕਾਰ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਹੋਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਨੇ ਆਪਣਾ ਪੱਖ ਰੱਖਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਕਹਾਣੀ ਦਰਜ ਕਰਨ ਦੀ ਚੋਣ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸਾਂ ‘ਤੇ ਸਹੀ ਸੀ। ਇਹ ਫ਼ਿਲਮ ਪੱਤਰਕਾਰੀ ਲਈ ਮੇਰਾ ਪਿਆਰਾ ਸੁਨੇਹਾ ਵਾਲਾ ਪੱਤਰ ਹੈ,” ਸ਼ੁਕਲਾ ਨੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ।