ਕੈਨੇਡਾ ਡੈਲਟਾ ਦੇ ਇਕ ਪੰਜਾਬੀ ਇੰਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਵਕੀਲ ਨੂੰ 22 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਕੈਦ ਦੀ ਸਜ਼ਾ

(ਨਿਊਯਾਰਕ/ ਸਰੀ)— ਬੀਤੇਂ ਦਿਨ ਸਰੀ ਕੈਨੇਡਾ ਦੀ ਸੂਬਾਈ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਇਕ ਪੰਜਾਬੀ ਇੰਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਵਕੀਲ ਬਲਰਾਜ ਸਿੰਘ “ਰੋਜਰ” ਭੱਟੀ ਨੂੰ ਡਾਕਟਰ ਦੇ ਜਾਅਲੀ ਨੋਟ, ਪੁਲਿਸ ਰਿਪੋਰਟ ਅਤੇ ਜਾਅਲੀ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਧੌਖਾਧੜੀ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋਸ ਹੇਠ ਅਦਾਲਤ ਦੇ ਇੱਕ ਜੱਜ ਨੇ ਇਸ ਵਕੀਲ ਨੂੰ 22 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਕੈਦ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਹੈ। ਇਹ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆਈ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਭਾਈਚਾਰਿਆਂ ਨਾਲ ਡੂੰਘੇ ਸਬੰਧਾਂ ਵਾਲੇ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਵਕੀਲ ਨੂੰ ਜਾਅਲਸਾਜ਼ੀ ਅਤੇ ਤੱਥਾਂ ਦੀ ਗਲਤ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣ ਸਮੇਤ 17 ਦੋਸ਼ਾਂ ਲਈ ਦੋਸ਼ੀ ਪਾਇਆ ਗਿਆ ਸੀ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ 22 ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਕੈਦ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ ਹੈ। ਸੰਨ 2020 ਵਿੱਚ ਇਸ ਨੇ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਧੋਖਾਧੜੀ ਵਾਲੇ ਦਾਅਵੇ ਕਰਨ ਲਈ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨਾਲ ਮਿਲੀਭੁਗਤ ਕਰਨ ਦਾ ਵੀ ਇਸ ਤੇ ਦੋਸ਼ ਹੈ। ਉਸ ਸਮੇਂ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਕੋਲੰਬੀਆ ਦੀ ਲਾਅ ਸੋਸਾਇਟੀ ਦੁਆਰਾ ਉਸ ਨੂੰ ਮੁਅੱਤਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਦੋਸ਼ਾਂ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਕੈਨੇਡਾ ਬਾਰਡਰ ਸਰਵਿਸਿਜ਼ ਏਜੰਸੀ (ਸੀਬੀਐਸਏ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡੈਲਟਾ, ਬੀ.ਸੀ. ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਭੱਟੀ, ਇੱਕ ਦੁਭਾਸ਼ੀਏ, ਸੋਫੀਆਨ ਡਾਹਕ, ਦੇ ਨਾਲ ਅਪਰਾਧਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮੱਧ ਯੂਰਪ ਤੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਲੋਕ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ ਅਤੇ 2002 ਅਤੇ 2014 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਵਾਪਰੇ ਸਨ। 2012 ਵਿੱਚ ਭੱਟੀ ਦੀ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ। ਭੱਟੀ ਨੇ 1983 ਵਿੱਚ ਕਾਨੂੰਨ ਦਾ ਅਭਿਆਸ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਅਤੇ 1990 ਵਿੱਚ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਕਾਨੂੰਨ ਵਿੱਚ ਇਹ ਇਕ ਵਕੀਲ ਦੇ ਵਜੋਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਇਆ। ਕੈਨੇਡਾ ਬਾਰਡਰ ਸਰਵਿਸਿਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਨੇ 2012 ਵਿੱਚ ਰੋਜਰ ਭੱਟੀ ਦੇ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਕਾਨੂੰਨ ਅਭਿਆਸ ਦੀ ਜਾਂਚ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਪ੍ਰੋਵਿੰਸ਼ੀਅਲ ਕੋਰਟ ਦੇ ਜੱਜ ਮਾਰਕ ਜੇਟੀ ਨੇ ਲਿਖਿਆ ਕਿ ਅਪਰਾਧਾਂ ਦੇ ਸਮੇਂ ਭੱਟੀ ਲੋਅਰ ਮੇਨਲੈਂਡ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਿਅਸਤ ਵਕੀਲਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਸੀ ਜੋ ਕਨਵੈਨਸ਼ਨ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਹੀ ਨੁਮਾਇੰਦਗੀ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਅਤੇ ਅਦਾਲਤ ਨੇ ਪਾਇਆ ਕਿ ਭੱਟੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਡਾਕਟਰ ਅਤੇ ਦੂਸਰੇ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਗਾਹਕ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਰਫਿਊਜੀ ਬੋਰਡ (IRB) ਨਾਲ ਸੁਣਵਾਈ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰਨ ਜਾਂ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰਨ ਲਈ ਬਿਮਾਰ ਹੀ ਦੱਸਦਾ ਸੀ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੇ ਲੈਟਰਹੈੱਡ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਲਈ ਵਰਤੇ ਗਏ ਸਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਅਦਾਲਤ ਵਿੱਚ ਆ ਕੇ ਗਵਾਹੀ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਹੀ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਵਕੀਲ 12 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਜਾਅਲੀ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਦਾਅਵਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨ ਦਾ ਵੀ ਦੋਸ਼ ਹੈ।