14 hours ago
ਕਿਵੇਂ ਪੜ੍ਹਨਗੇ ਸਰਕਾਰੀ ਸਕੂਲਾਂ ਵਿੱਚ ਅਧਿਆਪਕਾਂ ਦੇ ਬੱਚੇ?
16 hours ago
ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਸਟੇਟ ਮੈਸਾਚੂਸਸ ਦੇ ਸ਼ਹਿਰ ਹੌਲੀਓਕ ਵਿਚ ਵੀ 84 ਕਤਲੇਆਮ ਨੂੰ ਸਿੱਖ ਨਸਲਕੁਸ਼ੀ ਦਾ ਮਤਾ ਪਾਸ 
18 hours ago
ਜਸ਼ਨ-ਏ-ਫੋਕ 19 ਨਵੰਬਰ ਨੂੰ
2 days ago
ਕੈਪੀਟਲ ਹਿਲ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਡੀ. ਸੀ. ਦੀ ਦੀਵਾਲੀ ਸੈਨੇਟਰ ਕਾਂਗਰਸਮੈਨ ਅਤੇ ਅੰਬੈਸਡਰ ਨੇ ਮਿਲਕੇ ਮਨਾਈ
2 days ago
ਸਰਕਾਰ ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ ਤੇ ਮੀਡੀਆਂ ਅਦਾਰਿਆਂ ‘ਤੇ ਗੈਰ ਲੋਕਤੰਤਰੀ ਦਬਾਅ ਬਣਾ ਕੇ ਚੁੱਪ ਕਰਵਾਉਣ ‘ਚ ਲੱਗੀ: ਡਾ. ਗਰਗ
2 days ago
ਕੌਮੀ ਜੰਗੇ ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੇ ਪਰਵਾਨਿਆਂ ਦੀ ਪੰਜਾਬ-ਮਰਾਠਾ ਸਾਂਝ ਨੂੰ ਪਛਾਣੋ – ਗੁਰਭਜਨ ਗਿੱਲ
2 days ago
ਸੰਘ ਦੀਆਂ ਚਾਲਾਂ ਦੇਸ ਦੀ ਏਕਤਾ, ਅਖੰਡਤਾ ਤੇ ਧਰਮ ਨਿਰਪੱਖਤਾ ਲਈ ਖ਼ਤਰਾ
3 days ago
ePaper November 2018
3 days ago
ਲਾਲਚ ਬੁਰੀ ਬਲਾ: ਪਹਿਲਾਂ ਟੈਕਸ ਅੰਦਰ ਹੁਣ ਆਪ ਅੰਦਰ
3 days ago
ਲਹਿੰਦੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸ਼ਾਇਰ ਅਫਜ਼ਲ ਸਾਹਿਰ ਰੂ ਬ ਰੂ

Gobinder Singh Dhindsa 181027 28 October BIll Gatesss

ਅਜੋਕੇ ਤਕਨੀਕ ਅਤੇ ਕੰਪਿਊਟਰ ਯੁੱਗ ਵਿੱਚ ਮਾਇਕ੍ਰੋਸਾੱਫਟ ਕਿਸੇ ਜਾਣ ਪਹਿਚਾਣ ਦੀ ਮੁਥਾਜ ਨਹੀਂ। ਮਾਇਕ੍ਰੋਸਾੱਫਟ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸਹਿ ਸੰਸਥਾਪਕ ਅਤੇ ਸਫਲ ਉਦਯੋਗਪਤੀ ਹਨ ਬਿਲ ਗੇਟਸ। ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦਾ ਨਾਂ ਦੁਨੀਆਂ ਦੇ ਅਮੀਰ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਮਾਰ ਹੈ। ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦਾ ਪੂਰਾ ਨਾਂ ਵਿਲੀਅਮ ਹੈਨਰੀ ਗੇਟਸ ।।। ਹੈ ਅਤੇ ਇਹਨਾਂ ਦਾ ਜਨਮ 28 ਅਕਤੂਬਰ 1955 ਨੂੰ ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਦੇ ਇੱਕ ਉੱਚ ਮੱਧਿਅਮ ਵਰਗ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ। ਇਹਨਾਂ ਦੇ ਪਿਤਾ ਵਿਲੀਅਮ ਐੱਚ. ਗੇਟਸ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਵਕੀਲ ਅਤੇ ਮਾਤਾ ਮੈਰੀ ਮੈਕਸਵੈਲ ਇੱਕ ਬੈਂਕ ਦੇ ਬੋਰਡ ਆੱਫ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਦੇ ਪਦ ਤੇ ਕਾਰਜਸ਼ੀਲ ਸੀ। ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦੀ ਵੱਡੀ ਭੈਣ ਕ੍ਰਿਸਟੀ ਅਤੇ ਛੋਟੀ ਭੈਣ ਲਿਬਲੀ ਹੈ।

ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਪੜ੍ਹਾਈ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਹੀ ਕੰਪਿਊਟਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਬਣਾਕੇ 4200 ਡਾਲਰ ਕਮਾ ਲਏ। ਕਾਲਜ ਵਿੱਚ ਆਪਣਾ ਮੰਤਵ ਪੁੱਛੇ ਜਾਣ ਤੇ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਅਧਿਆਪਕ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਉਹ 30 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਕਰੋੜਪਤੀ ਬਣ ਕੇ ਦਿਖਾਵੇਗਾ ਅਤੇ 31 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਉਹ ਅਰਬਪਤੀ ਬਣ ਗਏ।

1975 ਵਿੱਚ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਪਾੱਲ ਐਲਨ ਦੇ ਨਾਲ ਵਿਸ਼ਵ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਸਾੱਫਟਵੇਅਰ ਕੰਪਨੀ ਮਾਇਕ੍ਰੋਸਾੱਫਟ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਕੀਤੀ। 1987 ਵਿੱਚ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਦਾ ਨਾਂ ਅਰਬਪਤੀਆਂ ਦੀ ਫੋਰਬਜ਼ ਦੀ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਕਈ ਸਾਲ ਉਹ ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੇ ਸਥਾਨ ਤੇ ਰਹੇ। ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਜਨਵਰੀ 2000 ਵਿੱਚ ਮਾਇਕ੍ਰੋਸਾੱਫਟ ਦੇ ਮੁੱਖ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਦਾ ਅਹੁਦਾ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਬਣ ਗਏ।

ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਲਈ ਆਪਣੀ ਪੂਰੀ ਜਾਇਦਾਦ ਨਹੀਂ ਛੱਡ ਕੇ ਜਾਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਹ ਆਪਣੀ ਸੰਪੱਤੀ ਦਾ ਇੱਕ ਫੀਸਦੀ ਵੀ ਉਹਨਾਂ ਲਈ ਛੱਡ ਦੇਣ ਤਾਂ ਉਹ ਕਾਫੀ ਹੈ।

ਸਾਲ 2000 ਵਿੱਚ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਮੈਲਿੰਡਾ ਗੇਟਸ ਨੇ ਸੰਸਥਾ ‘ਬਿਲ ਅਤੇ ਮੈਲਿੰਡਾ ਗੇਟਸ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ’ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਉਹ ਪੂਰੀ ਪਾਰਦਰਸ਼ਿਤਾ ਨਾਲ ਸੰਸਾਰ ਭਰ ਵਿੱਚ ਜ਼ਰੂਰਤਮੰਦ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਲੱਗੇ। 2007 ਵਿੱਚ ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ 40 ਅਰਬ ਡਾਲਰ ਦਾਨ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੇ।

ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ‘ਦ ਰੋਡ ਅਹੇੱਡ’ ਅਤੇ ‘ਬਿਜਨੇੱਸ ਐਟ ਦ ਸਪੀਡ ਆੱਫ ਥਾੱਟਸ’ ਨਾਮਕ ਕਿਤਾਬਾਂ ਵੀ ਲਿਖੀਆਂ ਹਨ।

ਬਿਲ ਗੇਟਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨ ਵਿੱਚ ਕਦੇ ਹਾਰ ਨਹੀਂ ਮੰਨੀ, ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਇਹ ਮੰਨਣਾ ਸੀ ਕਿ ਗਲਤੀਆਂ ਤਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ਤੋਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ ਪਰੰਤੂ ਉਹਨਾਂ ਗਲਤੀਆਂ ਨੂੰ ਜੋ ਸੁਧਾਰਨ ਦਾ ਯਤਨ ਕਰੇ ਉਹ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਹੋ ਪਾਉਂਦਾ ਹੈ।

(ਗੋਬਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਢੀਂਡਸਾ)

 bardwal.gobinder@gmail.com