14 hours ago
ਡਾ. ਰਾਜਵੰਤ ਕੌਰ ਅਧਿਆਪਕ ਵਜ਼ੀਫਾ’ ਖਾਲਸਾ ਪੰਜਾਬੀ ਸਕੂਲ ਮੈਰੀਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ —  ਡਾ. ਅਜੈਪਾਲ ਗਿੱਲ
15 hours ago
ਸਿੱਖੀ ਸੇਵਾ ਸੋਸਾਇਟੀ ਵੱਲੋਂ ਸਰਬ ਧਰਮ ਸੰਮੇਲਨ ਦੌਰਾਨ ਕੀਤੀ ਗਈ ਪੋਪ ਫਰਾਂਸਿਸ ਨਾਲ ਮੁਲਾਕਾਤ
19 hours ago
ਪਿੰਡ ਕੁਰੜ ਵਿਖੇ ਭਾਈ ਪੰਥਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਖਾਲਸਾ ਦੇ ਧਾਰਮਿਕ ਦੀਵਾਨ 23 ਮਈ ਤੋਂ ਸੁਰੂ
20 hours ago
29 ਮਈ ਤੱਕ ਪਿੰਡਾਂ ਨਰੇਗਾ ਦਾ ਕੰਮ ਨਾ ਚਲਾਇਆ ਤਾਂ ਬੀ ਡੀ ਪੀ ਓ ਦਫ਼ਤਰ ਮਹਿਲ ਕਲਾਂ ਦਾ ਘਿਰਾਓ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ-ਮਜਦੂਰ ਆਗੂ
21 hours ago
ਵਜੀਦਕੇ ਖੁਰਦ ਵਿਖੇ ਡਾ ਅੰਬੇਡਕਰ ਕਲੱਬ ਨੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਸਟੇਸ਼ਨਰੀ ਵੰਡੀ
22 hours ago
ਸਿੱਖਸ ਆਫ ਅਮਰੀਕਾ ਦਾ ਵਿਸਾਖੀ ਸਮਾਗਮ ਸ਼ਾਨੌ ਸ਼ੌਕਤ ਨਾਲ ਸੰਪੰਨ
2 days ago
ਨਿਊਯਾਰਕ ਪੁਲਿਸ ‘ਚ ਪਹਿਲੀ ਦਸਤਾਰਧਾਰੀ ਮਹਿਲਾ, ਸ਼ਾਮਿਲ ਹੋੲੀ, ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ‘ਚ ਖੁਸ਼ੀ ਦੀ ਲਹਿਰ
2 days ago
ਸਿੱਖੀ ਪ੍ਰਚਾਰ – ਅੰਮ੍ਰਿਤ ਸੰਚਾਰ
2 days ago
ਯਾਦਗਾਰੀ ਹੋ ਨਿੱਬੜਿਆ ਸਿੱਖਸ ਆਫ ਅਮੈਰਿਕਾ ਦਾ ਸਲਾਨਾ ਗਾਲਾ ਡਿਨਰ
3 days ago
ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਪਿੰਕ ਸਿਟੀ ਹੇਜ਼ ਵਿਖੇ ਅਸ਼ੋਕ ਬਾਂਸਲ ਮਾਨਸਾ ਦਾ ਸਨਮਾਨ
IMG-20180516-WA0136
ਪਿਛਲੇ ਕਾਫ਼ੀ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਲੋਕਾਂ ਵਲੋਂ ਕਿਆਸ ਲਗਾ ਖ਼ਬਰਾਂ ਉਡਾਈਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਸਨ ਕਿ ਇੰਗਲਿਸ਼, ਪੰਜਾਬੀ ਤੇ ਹਿੰਦੀ ਦੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਕ, ਲੇਖਕ ਤੇ ਪੱਤਰਕਾਰ ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਅੱਜ-ਕੱਲ੍ਹ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਸਦਿਆਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨਾਲ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਲੜਾਈ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ! ਉਨ੍ਹਾਂ ੲਿਕ ਪ੍ਰੈਸ ਸਟੇਟਮੈਂਟ ਰਾਹੀੰ ਦੱਸਿਅਾ ਕਿ ੳੁਹ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤੇ ਨੰਬਰ ਵੰਨ ਕੂਈਨਜ ਐਲਿਜਾਬੈਥ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਜੇਰੇ-ੲਿਲਾਜ ਹਨ ਤੇ ਅਾਰਾਮ ਵਾਲੇ ਪਾਸੇ ਮੁਨਾਸਿਬ ਪ੍ਰੋਗ੍ਰੈਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।
ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰ ਰਹੇ ਡਾਕਟਰ  ਮਾ ਅਤੇ ਡਾਕਟਰ ਪੁਨੀਆ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਜਲਦੀ ਹੀ ਠੀਕ ਹੋ ਆਪਣੇ ਪਹਿਲੇ ਵਾਲੇ ਰੁਝੇਵਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮਸਰੂਫ਼ ਹੋ ਸਕਣਗੇ।
ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਉਪਰੋਕਤ ਤਿੰਨਾਂ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਕਰੀਬ ਦਰਜਣ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿਤਾਬਾਂ ਖ਼ੁਦ ਲਿਖ ਚੁੱਕੇ ਹਨ ਜੋ ਵੱਖ ਵੱਖ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋ ਚੁਕੀਆਂ ਹਨ। ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਹਿੰਦੀ ਕਹਾਣੀਆਂ “ਗੋਲ-ਪਿੰਨਾ” ਤੇ ਸਵੈਜੀਵਨੀ “ਮਹਿਫੂਜ ਪਲ” ਵੀ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋਣ ਉਪਰੰਤ ਰੀਲੀਜ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ!
1946 ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਲਾਇਲਪੁਰ ਦੇ ਪੰਡ ਚਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਤੇ ਸੰਤਾਲੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਨਾਲ ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਪਿੰਡ ਚਿੱਟੀ ਆ ਵੱਸੇ ਸਨ ਪਰ ਪਰਿਵਾਰਿਕ ਤੇ ਆਰਥਿਕ ਕਾਰਣਾਂ ਕਾਰਣ ਉਹ 1957 ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਆ ਗਏ। ਉੱਥੇ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਤੇ ਮਗਰੋਂ ਜਲੰਧਰ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਤੇ ਬੰਬਈ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਦਿੱਲੀ ਵਾਪਸ ਆ ਵੱਸੇ ਸਨ। 1975 ਵਿੱਚ ਮੁੜ ਦਿੱਲੀ ਆ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਅਜੰਤਾ ਪਬਲੀਕੇਸ਼ਜ ਨਾਂਅ ‘ਤੇ ਪਬਲਿਸ਼ਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਤੇ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਤੇ ਸੰਸਾਰ ਭਰ ਦੇ ਪ੍ਹਮੁੱਖ ਲੇਖਕਾਂ ਦੀਆਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੀਆਂ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਹ ਭਾਰਤ ਦੀ ਪ੍ਰਮੁਖ ਸੰਸਥਾ ਦੀ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਆਫ ਇਂਡੀਅਨ ਪਬਲਿਸ਼ਰਜ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹੇ ਤੇ ਿੲਸ ਅਦਾਰੇ ਦੇ ਹਰ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਵਿਚਕਾਰ ਉਹ ਇਸ ਸਿਰਮੌਰ ਸੰਸਥਾ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਵੀ ਰਹੇ ਤੇ ਹੋਰ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਤੋਂ ਬਿਨਾ ਪੰਜਾਬੀ ਅਕਾਦਮੀ ਦੀ ਗਵਰਨਰ ਕੌਂਸਿਲ ਦੇ ਵੀ ਲਗਾਤਾਰ ਮੈਂਬਰ ਰਹੇ!
2008 ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਇਹ ਅਦਾਰਾ ਬੰਦ ਕਰ ਪੰਜਾਬ ਚਲੇ ਗਏ ਤਾਂਕਿ ਉਹ ਉਸ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕਣ ਜੋ ਉਹ 1957 ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਆਏ ਸਨ ਪਰ ਇਕ ਮਾਯੂਸੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਦਿਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪੰਜਾਬ ਤਿਆਗਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰ ਲਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੱਚੇ (ਬੇਟਾ ਤੇ ਬੇਟੀ) ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦਿੱਲੀ ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਤਿਆਗ ਚੁੱਕੇ ਸਨ। ਉਨਾਂ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਪੱਕੇ ਵੱਸਣ ਦੇ ਵੀਜ਼ੇ ਦੀ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੇ ਕੋਰਟ ਰਾਹੀਂ ਇਕ ਲੰਬੀ ਲੜਾਈ ਲੜੀ ਤੇ ਉਹ 2013 ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆ ਕੋਲ ਪਹੁੰਚਣ ਵਿੱਚ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋ ਸਕੇ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਪਹੁੰਚਦਿਆਂ ਹੀ ਜਿਵੇਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ‘ਤੇ ਇਕ ਪਹਾੜ ਟੁੱਟ ਪਿਆਂ ਹੋਵੇ। ਇਕ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੂਜੀ ਮੌਤ। ਕਰਦੇ ਕਰਦੇ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਓਡੇ ਵਿਚ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਛੇ ਮੌਤਾਂ ਤੇ ਇਕ ਬੱਚਾ ਪੈਰਾਂ ਤੋਂ ਅਪਾਹਜ ਹੋ ਗਏ।
ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਵਿਲਾਇਤ ਦੀ ਮੈਡੀਕਲ ਸੇਵਾ ਨੂੰ ਸਲਾਮ ਕਰਦਾ ਆਖਦਾ ਹੈ ਕਿ “ਇਸ ਸੇਵਾ ਨੇ ਉਸ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਤੋਰਨ ਲਾ ਦਿੱਤਾ ਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਫਿਰ ਤੋਂ ਇੰਨਾ ਕੁ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੈ ਕਿ ਸਕੂਲ ਦੀ ਟੀਮ ਵਿੱਚ ਫੁੱਟਬਾਲ ਖੇਡ ਰਿਹਾ ਹੈ ।”
ਪਿਛਲੇ ਇਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਉਹ ਇਸ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਲੜਾਈ ਨੂੰ ਇਕ ਯੁੱਧ ਵਾਂਗ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਮੀਦ ਹੈ ਉਹ ਜਲਦ ਹੀ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੋ ਬਾਹਰ ਆਉਣਗੇ!  ਸਲਾਹਕਾਰਾਂ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਕੈਂਸਰ ਸਾਰੇ ਸਦਮਿਆਂ ਦੀ ਬਦੌਲਤ ਹੋਇਆ ਤੇ ਇਹ ਸਟੇਟਮੈਂਟ ਉਨ੍ਹਾਂ ਆਪਣੇ ਸਨੇਹੀਆਂ ਨੂੰ ਸਹੀ ਇਤਲਾਹ ਤੋਂ ਜਾਣੂੰ ਕਰਾਉਣ ਲਈ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।
ਗੁਰਭਿੰਦਰ ਗੁਰੀ