7 hours ago
ਲੋਕ-ਕਵੀ ਮੱਲ ਸਿੰਘ ਰਾਮਪੁਰੀ ਰਚਨਾ ਤੇ ਮੁਲੰਕਣ ਪੁਸਤਕ ਲੋਕ-ਅਰਪਣ
11 hours ago
ePaper January 2019
22 hours ago
ਪੱਤਰਕਾਰ ਛਤਰਪਤੀ ਕਤਲ ਕੇਸ ਵਿੱਚ ਡੇਰਾ ਮੁਖੀ ਨੂੰ ਹੋਈ ਸਜ਼ਾ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਨਿੱਡਰਤਾ ਨਾਲ ਲੜੀ ਲੰਮੀ ਲੜਾਈ ਦੀ ਜਿੱਤ 
23 hours ago
ਦੋਵਾਂ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਸਾਸਨ ਦੀ ਨਲਾਇਕੀ ਜਾਂ ਕਥਿਤ ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਨਾਲ ਹਮਦਰਦੀ
1 day ago
ਸਿੱਖ ਕੌਮ ਦੇ ਖੁਦਮੁਖਤਿਆਰੀ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ਤੇ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਯੂ ਐਸ ਏ ਦੀ ਡੈਲੀਗੇਸ਼ਨ ਨੇ ਯੂ ਐਨ ੳ ਦੇ ਯੂ ਐਨ ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਆਫ ਪੁਲੀਟੀਕਲ ਅਫੇਅਰਜ਼ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਭੇਂਟ
1 day ago
‘ਜੇਹਾ ਬੀਜੈ ਸੋ ਲੁਣੈ’ ਲੋਕ ਅਰਪਣ
1 day ago
ਇਤਿਹਾਸ ਸਿਰਜਦੀਆਂ-ਧੀਆਂ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ – ਰਵਿੰਦਰਜੀਤ ਕੌਰ ਫਗੂੜਾ ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਏਅਰ ਫੋਰਸ ‘ਚ ਭਰਤੀ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਬਣੀ ਪਹਿਲੀ ਪੰਜਾਬੀ ਕੁੜੀ
2 days ago
ਭਾਰਤੀ ਪ੍ਰਵਾਸੀ ਸੰਮੇਲਨ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ – ਆਏ ਹੋ ਤਾਂ ਕੀ ਲੈ ਕੇ ਆਏ ਹੋ, ਚਲੇ ਹੋ ਤਾਂ ਕੀ ਦੇ ਕੇ ਚੱਲੇ ਹੋ
3 days ago
ਐਨਾ ਸੱਚ ਨਾ ਬੋਲ…..
3 days ago
ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਤਾਕਤ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ 
IMG-20180516-WA0136
ਪਿਛਲੇ ਕਾਫ਼ੀ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਲੋਕਾਂ ਵਲੋਂ ਕਿਆਸ ਲਗਾ ਖ਼ਬਰਾਂ ਉਡਾਈਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਸਨ ਕਿ ਇੰਗਲਿਸ਼, ਪੰਜਾਬੀ ਤੇ ਹਿੰਦੀ ਦੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਕ, ਲੇਖਕ ਤੇ ਪੱਤਰਕਾਰ ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਅੱਜ-ਕੱਲ੍ਹ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਸਦਿਆਂ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨਾਲ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਲੜਾਈ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ! ਉਨ੍ਹਾਂ ੲਿਕ ਪ੍ਰੈਸ ਸਟੇਟਮੈਂਟ ਰਾਹੀੰ ਦੱਸਿਅਾ ਕਿ ੳੁਹ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤੇ ਨੰਬਰ ਵੰਨ ਕੂਈਨਜ ਐਲਿਜਾਬੈਥ ਦੇ ਕੈਂਸਰ ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਜੇਰੇ-ੲਿਲਾਜ ਹਨ ਤੇ ਅਾਰਾਮ ਵਾਲੇ ਪਾਸੇ ਮੁਨਾਸਿਬ ਪ੍ਰੋਗ੍ਰੈਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।
ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰ ਰਹੇ ਡਾਕਟਰ  ਮਾ ਅਤੇ ਡਾਕਟਰ ਪੁਨੀਆ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਹ ਜਲਦੀ ਹੀ ਠੀਕ ਹੋ ਆਪਣੇ ਪਹਿਲੇ ਵਾਲੇ ਰੁਝੇਵਿਆਂ ਵਿੱਚ ਮਸਰੂਫ਼ ਹੋ ਸਕਣਗੇ।
ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਉਪਰੋਕਤ ਤਿੰਨਾਂ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਕਰੀਬ ਦਰਜਣ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿਤਾਬਾਂ ਖ਼ੁਦ ਲਿਖ ਚੁੱਕੇ ਹਨ ਜੋ ਵੱਖ ਵੱਖ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਕਾਂ ਵੱਲੋਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋ ਚੁਕੀਆਂ ਹਨ। ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਹਿੰਦੀ ਕਹਾਣੀਆਂ “ਗੋਲ-ਪਿੰਨਾ” ਤੇ ਸਵੈਜੀਵਨੀ “ਮਹਿਫੂਜ ਪਲ” ਵੀ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਹੋਣ ਉਪਰੰਤ ਰੀਲੀਜ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ!
1946 ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਲਾਇਲਪੁਰ ਦੇ ਪੰਡ ਚਿੱਟੀ ਵਿੱਚ ਜਨਮੇ ਤੇ ਸੰਤਾਲੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਨਾਲ ਜਲੰਧਰ ਦੇ ਪਿੰਡ ਚਿੱਟੀ ਆ ਵੱਸੇ ਸਨ ਪਰ ਪਰਿਵਾਰਿਕ ਤੇ ਆਰਥਿਕ ਕਾਰਣਾਂ ਕਾਰਣ ਉਹ 1957 ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਆ ਗਏ। ਉੱਥੇ ਕੁਝ ਸਮਾਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਤੇ ਮਗਰੋਂ ਜਲੰਧਰ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਤੇ ਬੰਬਈ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਦਿੱਲੀ ਵਾਪਸ ਆ ਵੱਸੇ ਸਨ। 1975 ਵਿੱਚ ਮੁੜ ਦਿੱਲੀ ਆ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਅਜੰਤਾ ਪਬਲੀਕੇਸ਼ਜ ਨਾਂਅ ‘ਤੇ ਪਬਲਿਸ਼ਿੰਗ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਤੇ ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਤੇ ਸੰਸਾਰ ਭਰ ਦੇ ਪ੍ਹਮੁੱਖ ਲੇਖਕਾਂ ਦੀਆਂ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਕਿਤਾਬਾਂ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਕੀਤੀਆਂ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਹ ਭਾਰਤ ਦੀ ਪ੍ਰਮੁਖ ਸੰਸਥਾ ਦੀ ਫੈਡਰੇਸ਼ਨ ਆਫ ਇਂਡੀਅਨ ਪਬਲਿਸ਼ਰਜ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹੇ ਤੇ ਿੲਸ ਅਦਾਰੇ ਦੇ ਹਰ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕੀਤਾ। ਇਸ ਵਿਚਕਾਰ ਉਹ ਇਸ ਸਿਰਮੌਰ ਸੰਸਥਾ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਵੀ ਰਹੇ ਤੇ ਹੋਰ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਅਤੇ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਤੋਂ ਬਿਨਾ ਪੰਜਾਬੀ ਅਕਾਦਮੀ ਦੀ ਗਵਰਨਰ ਕੌਂਸਿਲ ਦੇ ਵੀ ਲਗਾਤਾਰ ਮੈਂਬਰ ਰਹੇ!
2008 ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਇਹ ਅਦਾਰਾ ਬੰਦ ਕਰ ਪੰਜਾਬ ਚਲੇ ਗਏ ਤਾਂਕਿ ਉਹ ਉਸ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕਣ ਜੋ ਉਹ 1957 ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਆਏ ਸਨ ਪਰ ਇਕ ਮਾਯੂਸੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਦਿਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਪੰਜਾਬ ਤਿਆਗਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰ ਲਿਆ ਕਿਉਂਕਿ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਬੱਚੇ (ਬੇਟਾ ਤੇ ਬੇਟੀ) ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦਿੱਲੀ ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਤਿਆਗ ਚੁੱਕੇ ਸਨ। ਉਨਾਂ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਪੱਕੇ ਵੱਸਣ ਦੇ ਵੀਜ਼ੇ ਦੀ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੇ ਕੋਰਟ ਰਾਹੀਂ ਇਕ ਲੰਬੀ ਲੜਾਈ ਲੜੀ ਤੇ ਉਹ 2013 ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆ ਕੋਲ ਪਹੁੰਚਣ ਵਿੱਚ ਕਾਮਯਾਬ ਹੋ ਸਕੇ।
ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਪਹੁੰਚਦਿਆਂ ਹੀ ਜਿਵੇਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ‘ਤੇ ਇਕ ਪਹਾੜ ਟੁੱਟ ਪਿਆਂ ਹੋਵੇ। ਇਕ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦੂਜੀ ਮੌਤ। ਕਰਦੇ ਕਰਦੇ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਓਡੇ ਵਿਚ ਹੀ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿੱਚ ਛੇ ਮੌਤਾਂ ਤੇ ਇਕ ਬੱਚਾ ਪੈਰਾਂ ਤੋਂ ਅਪਾਹਜ ਹੋ ਗਏ।
ਐਸ ਬਲਵੰਤ ਵਿਲਾਇਤ ਦੀ ਮੈਡੀਕਲ ਸੇਵਾ ਨੂੰ ਸਲਾਮ ਕਰਦਾ ਆਖਦਾ ਹੈ ਕਿ “ਇਸ ਸੇਵਾ ਨੇ ਉਸ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਤੋਰਨ ਲਾ ਦਿੱਤਾ ਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਫਿਰ ਤੋਂ ਇੰਨਾ ਕੁ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੈ ਕਿ ਸਕੂਲ ਦੀ ਟੀਮ ਵਿੱਚ ਫੁੱਟਬਾਲ ਖੇਡ ਰਿਹਾ ਹੈ ।”
ਪਿਛਲੇ ਇਕ ਸਾਲ ਤੋਂ ਉਹ ਇਸ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਲੜਾਈ ਨੂੰ ਇਕ ਯੁੱਧ ਵਾਂਗ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਮੀਦ ਹੈ ਉਹ ਜਲਦ ਹੀ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੋ ਬਾਹਰ ਆਉਣਗੇ!  ਸਲਾਹਕਾਰਾਂ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਕੈਂਸਰ ਸਾਰੇ ਸਦਮਿਆਂ ਦੀ ਬਦੌਲਤ ਹੋਇਆ ਤੇ ਇਹ ਸਟੇਟਮੈਂਟ ਉਨ੍ਹਾਂ ਆਪਣੇ ਸਨੇਹੀਆਂ ਨੂੰ ਸਹੀ ਇਤਲਾਹ ਤੋਂ ਜਾਣੂੰ ਕਰਾਉਣ ਲਈ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।
ਗੁਰਭਿੰਦਰ ਗੁਰੀ